GlobeMetrics

“पुणे”, “Pune” किंवा “नाशिक” लिहून पाहा

महाराष्ट्रातील जिल्हा

धाराशिव जिल्ह्याची लोकसंख्या 2026

पूर्वीचे नाव: Osmanabad

लोकसंख्या · 1 मार्च 2026

≈ 18.4 लाख अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला 1 मार्च 2026 हे कसे तयार झाले →

18,40,000 1.84 दशलक्ष 1 मार्च 2026

1 मार्च 2026 रोजी धाराशिव जिल्ह्याची लोकसंख्या सुमारे 18.4 लाख (18,40,000) असल्याचा अंदाज आहे. हा आमचा अंदाज आहे, जो महाराष्ट्राच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जोडलेला आहे; मागील जनगणनेत (2011) 16,56,849 लोक मोजले गेले (जिल्ह्याच्या सध्याच्या सीमांनुसार).

अंदाज: पद्धत M1, महाराष्ट्राच्या RGI प्रक्षेपणाशी जोडलेला. जनगणना: महानिबंधक कार्यालय.

तुम्हाला कोणता आकडा हवा आहे?

जिल्ह्याच्या आकड्यात गावेही येतात. 2011 ची लोकसंख्या शहरे व गावांत अशी विभागली होती.

जिल्हा

धाराशिव जिल्हा

जनगणना 2011
16,56,849
2026 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
≈ 18.4 लाख

शहरी लोकसंख्या

नगरे (शहरी)

जनगणना 2011
2,81,057

ग्रामीण

गावे (ग्रामीण)

जनगणना 2011
13,75,792

महत्त्वाचे आकडे

लोकसंख्या 2026
≈ 18.4 लाख 18,40,000 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
जनगणना 2011
16.57 लाख 16,56,849 पुनर्गणित जनगणनेचे आकडे आजच्या सीमांवर पुन्हा जोडलेले हे कसे तयार झाले →
लोकसंख्येची घनता
≈ 219प्रति चौ. किमी 2011
लिंग गुणोत्तर
924 महाराष्ट्र: 929
बाल लिंग गुणोत्तर (0–6)
867 महाराष्ट्र: 894
साक्षरता दर
78.5% पुरुष 85.8% · स्त्री 70.5%
शहरी वाटा
17.0% महाराष्ट्र: 45.2%
वाढ 2001–11
+11.5% महाराष्ट्र: +16.0%
क्षेत्रफळ
≈ 7,565चौ. किमी सुमारे, 2011 च्या तालुक्यांच्या क्षेत्रफळावरून
कुटुंबे
3.51 लाख 4.7 प्रति कुटुंब सदस्य
गावे
732 जनगणना 2011
नगरे
8 जनगणना 2011

क्रमवारीतील स्थान

काळानुसार लोकसंख्या

जनगणनेचे आकडे आजच्या सीमांवर पुन्हा जोडले, नंतर 2036 पर्यंत आमचा अंदाज.

धाराशिव: काळानुसार लोकसंख्या
  • पुनर्गणित
  • अंदाज
19 ला. 2026
› आकडे तक्त्यात पाहा
वर्षलोकसंख्या
199112,75,767
200114,85,934
201116,56,849
2016 *17,31,000
2021 *17,93,000
2026 *18,40,000
2031 *18,75,000
2036 *18,97,000

* अंदाज

2011 मध्ये धाराशिव ची लोकसंख्या कशी विभागली होती

जनगणना 2011 च्या वेळचे तालुके. “भाग” म्हणजे त्याचा काही भागच आता या जिल्ह्यात आहे.

2011 मध्ये धाराशिव ची लोकसंख्या कशी विभागली होती
#
1 Osmanabad4,05,73624.5%92580.9%27.6%
2 Tuljapur2,78,87916.8%92577.5%18.8%
3 Umarga2,69,51916.3%94977.8%20.0%
4 Kalamb2,17,68713.1%91480.6%11.8%
5 Paranda1,40,1488.5%90275.3%13.4%
6 Bhum1,36,7458.3%90576.1%13.6%
7 Lohara(भाग)1,15,9857.0%93776.7%0.0%
8 Washi92,1505.6%91778.1%0.0%

धाराशिव मधील सर्वात मोठी नगरे (जनगणना 2011)

धाराशिव मधील सर्वात मोठी नगरे (जनगणना 2011)
  1. Osmanabad 1,11,825
  2. Umarga 35,477
  3. Tuljapur 34,011
  4. Kalamb 25,713
  5. Paranda 18,758
  6. Bhum 18,561
  7. Murum 18,371
  8. Naldurg 18,341

धाराशिव मधील लोक कोणते काम करत (जनगणना 2011)

शेतकरी

38.4%

शेतमजूर

38.7%

घरगुती उद्योग

2.5%

इतर काम

20.3%

सर्व कामगारांमधील (मुख्य व सीमांत) वाटा. कार्य सहभाग: 46.7%.

धाराशिव ची वयोरचना

पाच-वर्षीय वयोगटांतील लोकसंख्या, जनगणना 2011. डावीकडे पुरुष, उजवीकडे स्त्रिया. जनगणना 2011, अंदाजे आजच्या सीमांनुसार जनगणना 2011; अंदाजे, कारण 2011 ची काही एकके जिल्ह्यांमध्ये विभागली गेली व लोकसंख्येच्या प्रमाणात वाटली. हे कसे तयार झाले →

धाराशिव ची वयोरचना
पुरुषस्त्रिया
  1. 80+
  2. 75-79
  3. 70-74
  4. 65-69
  5. 60-64
  6. 55-59
  7. 50-54
  8. 45-49
  9. 40-44
  10. 35-39
  11. 30-34
  12. 25-29
  13. 20-24
  14. 15-19
  15. 10-14
  16. 5-9
  17. 0-4
› आकडे तक्त्यात पाहा
वयपुरुषस्त्रिया
0-477,75567,445
5-979,76070,445
10-1488,98078,821
15-1990,82674,641
20-2485,80371,225
25-2968,35462,884
30-3456,27355,108
35-3953,64254,577
40-4450,27445,749
45-4940,24137,502
50-5433,56530,055
55-5925,35726,783
60-6426,87235,621
65-6932,04735,755
70-7425,46022,542
75-7910,93510,430
80+13,08514,362
मुले (0–14)
28.0%
महाराष्ट्र 26.7%
कार्यक्षम वय (15–59)
58.2%
महाराष्ट्र 63.4%
ज्येष्ठ (60+)
13.7%
महाराष्ट्र 9.9%
मध्य वय
26.6वर्षे
महाराष्ट्र 27.1
अवलंबित्व गुणोत्तर
61.2
दर 100 (15–64) मागे मुले व 65+
महाराष्ट्र 50.1

धाराशिव मध्ये बोलल्या जाणाऱ्या भाषा

मातृभाषेनुसार लोकांचा वाटा, जनगणनेप्रमाणे भाषांमध्ये गटबद्ध. एकूण 28 भाषा नोंदल्या. जनगणना 2011, अंदाजे आजच्या सीमांनुसार जनगणना 2011; अंदाजे, कारण 2011 ची काही एकके जिल्ह्यांमध्ये विभागली गेली व लोकसंख्येच्या प्रमाणात वाटली. हे कसे तयार झाले →

धाराशिव मध्ये बोलल्या जाणाऱ्या भाषा
  1. मराठी 85.4%
  2. हिंदी 8.1%
  3. उर्दू 4.2%
  4. तेलुगू 0.9%
  5. कन्नड 0.8%
  6. भिल्ली 0.4%
  7. गुजराती 0.1%
  8. तमिळ 0.0%
  9. इतर सर्व भाषा 0.1%

सर्वात मोठ्या मातृभाषा

  1. मराठी85.4%
  2. हिंदी5.9%
  3. उर्दू4.2%
  4. बंजारी1.2%
  5. लमाणी0.8%
  6. कन्नड0.8%
  7. तेलुगू0.5%
  8. Paradhi0.4%

धाराशिव मधील घरे व सुविधा

कुटुंबांचा वाटा, घरयादी जनगणना 2011. पुनर्गणित जनगणना 2011, गाव, नगर किंवा तालुक्यांच्या नोंदींवरून आजच्या सीमांनुसार जोडलेले. हे कसे तयार झाले →

मूलभूत सुविधा

  • प्रकाशासाठी वीज 68.9%

    महाराष्ट्र 84.0%

  • नळाचे पाणी 56.6%

    महाराष्ट्र 68.1%

  • आवारात पाण्याचा स्रोत 42.7%

    महाराष्ट्र 59.6%

  • आवारात शौचालय 27.8%

    महाराष्ट्र 53.3%

  • उघड्यावर शौच (यात कमी असणे चांगले.) 68.8%

    महाराष्ट्र 33.7%

  • आवारात स्नानगृह 77.9%

    महाराष्ट्र 85.5%

  • बंदिस्त गटार 5.4%

    महाराष्ट्र 33.6%

  • LPG/PNG ने स्वयंपाक 14.2%

    महाराष्ट्र 43.6%

  • लाकूड, पिकांचे अवशेष किंवा शेणी (यात कमी असणे चांगले.) 81.7%

    महाराष्ट्र 48.0%

कुटुंबांकडे काय आहे

  • मोबाइल फोन 53.5%

    महाराष्ट्र 62.9%

  • दूरचित्रवाणी (टीव्ही) 33.9%

    महाराष्ट्र 57.0%

  • स्कूटर किंवा मोटारसायकल 14.8%

    महाराष्ट्र 25.0%

  • संगणक किंवा लॅपटॉप 5.2%

    महाराष्ट्र 13.4%

  • कार, जीप किंवा व्हॅन 2.3%

    महाराष्ट्र 6.0%

  • बँकिंग सेवा 69.1%

    महाराष्ट्र 69.0%

  • यापैकी कोणतीही मालमत्ता नाही (यात कमी असणे चांगले.) 30.2%

    महाराष्ट्र 18.8%

घर

  • स्वतःचे घर 90.6%

    महाराष्ट्र 81.0%

  • भाड्याचे घर 6.6%

    महाराष्ट्र 15.8%

  • पक्के घर 69.7%

    महाराष्ट्र 68.6%

  • चांगल्या स्थितीतील घर 57.2%

    महाराष्ट्र 64.2%

  • काँक्रीटचे छत 16.8%

    महाराष्ट्र 30.3%

  • सिमेंट किंवा टाइल्सची फरशी 20.2%

    महाराष्ट्र 53.5%

  • एक खोली किंवा कमी (यात कमी असणे चांगले.) 41.1%

    महाराष्ट्र 46.4%

महाराष्ट्र

आकडे काय सांगतात

  • 2011 मध्ये महाराष्ट्राची 1.5% लोकसंख्या धाराशिव जिल्ह्यात होती; 36 जिल्ह्यांमध्ये याचा 27वा क्रमांक आहे.
  • साक्षरता दर 78.5% आहे, जो महाराष्ट्राच्या सरासरीपेक्षा (82.3%) 3.9 अंकांनी कमी आहे.
  • साक्षरतेतील स्त्री-पुरुष अंतर मोठे आहे: 2011 मध्ये 85.8% पुरुष, पण फक्त 70.5% स्त्रिया साक्षर होत्या.
  • 0–6 वयोगटातील बाल लिंग गुणोत्तर फक्त 867 होते; हे देशातील अधिक असमतोल आकड्यांपैकी आहे (राष्ट्रीय: 918).
  • 2011 मध्ये 17.0% लोक शहरांत राहत होते; म्हणजे हा जिल्हा संपूर्ण महाराष्ट्रापेक्षा (45.2%) अधिक ग्रामीण आहे.
  • 2001–11 मध्ये लोकसंख्या 11.5% वाढली; ही महाराष्ट्राच्या 16.0% वाढीपेक्षा कमी आहे (आजच्या सीमांनुसार).
  • आमचा 2026 चा अंदाज ≈18.4 लाख आहे, म्हणजे 2011 पासून सुमारे 11% वाढ; तो महाराष्ट्राच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला आहे.
  • याचे सर्वात मोठे नगर Osmanabad मध्ये 2011 मध्ये 1.12 लाख लोक होते, म्हणजे जिल्ह्याच्या 6.7%.

हा जिल्हा कसा तयार झाला

जनगणना 2011 मध्ये धाराशिव चा भूभाग या जिल्ह्यांचा भाग होता:

  • Osmanabad (2011) 100.0% या जिल्ह्याचा
    100.0% 2011 च्या जिल्ह्याचा

यांच्याशी तुलना करा

महाराष्ट्रातील सर्व जिल्हे →

जनगणना 2027 ची स्थिती

निकालांची प्रतीक्षा
  1. पहिला टप्पा: घरयादी

    पूर्ण (16 मे 2026 – 14 जून 2026)

  2. दुसरा टप्पा: लोकसंख्या गणना

    फेब्रुवारी 2027 (संदर्भ दिनांक 1 मार्च 2027)

  3. निकाल

    अद्याप जाहीर झालेले नाहीत. 2011 मध्ये पहिले आकडे गणना संपल्यानंतर सुमारे एका महिन्यात आले होते.

महानिबंधक धाराशिव चे जनगणना 2027 चे आकडे जाहीर करतील, तेव्हा ते याच पानावर, याच पत्त्यावर दिसतील. जनगणना 2027 विषयी →

धाराशिव मधील धर्मनिहाय लोकसंख्या (जनगणना 2011)

महानिबंधक कार्यालयाने प्रकाशित केलेले अधिकृत आकडे, भाष्याशिवाय. पुनर्गणित आजच्या सीमांनुसार जनगणना 2011; अंदाजे, कारण 2011 ची काही एकके जिल्ह्यांमध्ये विभागली गेली व लोकसंख्येच्या प्रमाणात वाटली. हे कसे तयार झाले →

धाराशिव मधील धर्मनिहाय लोकसंख्या (जनगणना 2011)
धर्मव्यक्तीवाटामहाराष्ट्र
हिंदू ≈ 14,37,000 86.7% 79.8%
मुस्लिम ≈ 1,78,900 10.8% 11.5%
ख्रिश्चन ≈ 900 0.1% 1.0%
शीख ≈ 300 0.0% 0.2%
बौद्ध ≈ 28,200 1.7% 5.8%
जैन ≈ 4,500 0.3% 1.2%
इतर धर्म व पंथ ≈ 200 0.0% 0.2%
धर्म नमूद नाही ≈ 6,800 0.4% 0.3%
एकूण16,56,849100%

नेहमी विचारले जाणारे प्रश्न

2026 मध्ये धाराशिव जिल्ह्याची लोकसंख्या किती आहे?

1 मार्च 2026 साठी आमचा अंदाज ≈18,40,000 (18.4 लाख) आहे. हा अधिकृत आकडा नाही: यात धाराशिव चा 2001–2011 चा कल महाराष्ट्राच्या अधिकृत प्रक्षेपणावर लागू केला आहे (पद्धत M1). जनगणना 2011 मध्ये 16,56,849 लोक मोजले गेले.

जनगणना 2011 मध्ये धाराशिव जिल्ह्याची लोकसंख्या किती होती?

16,56,849: 8,61,150 पुरुष आणि 7,95,699 स्त्रिया. यापैकी 2,81,057 शहरांत आणि 13,75,792 गावांत राहत होते.

धाराशिव जिल्ह्याचा साक्षरता दर आणि लिंग गुणोत्तर किती?

2011 मध्ये साक्षरता 78.5% होती (पुरुष 85.8%, स्त्रिया 70.5%). दर 1,000 पुरुषांमागे 924 स्त्रिया आणि 0–6 वयोगटात 867 मुली होत्या.

धाराशिव जिल्ह्यातील सर्वात मोठे नगर कोणते?

Osmanabad; जनगणना 2011 मध्ये लोकसंख्या 1,11,825.

⤓ महाराष्ट्र जिल्ह्यांचा डेटा (CSV)