GlobeMetrics

“पुणे”, “Pune” किंवा “नाशिक” लिहून पाहा

राज्य · राजधानी: Mumbai

महाराष्ट्राची लोकसंख्या 2026

लोकसंख्या · 1 मार्च 2026

12.93 कोटी अधिकृत अंदाज लोकसंख्या प्रक्षेपण तांत्रिक गट (2020), 1 मार्चची स्थिती 1 मार्च 2026 हे कसे तयार झाले →

12,93,08,000 129.31 दशलक्ष 1 मार्च 2026

RGI तांत्रिक गटाच्या अधिकृत प्रक्षेपणानुसार 1 मार्च 2026 रोजी महाराष्ट्राची लोकसंख्या 12.93 कोटी (12,93,08,000) आहे. मागील जनगणनेत (2011) 11,23,74,333 लोक मोजले गेले.

लोकसंख्या प्रक्षेपण तांत्रिक गट (2020), 1 मार्चची स्थिती

महत्त्वाचे आकडे

लोकसंख्या 2026
12.93 कोटी 12,93,08,000 अधिकृत अंदाज लोकसंख्या प्रक्षेपण तांत्रिक गट (2020), 1 मार्चची स्थिती हे कसे तयार झाले →
जनगणना 2011
11.24 कोटी 11,23,74,333 जनगणना 2011 अंतिम गणना, भारताची जनगणना 2011 (महानिबंधक कार्यालय) हे कसे तयार झाले →
लोकसंख्येची घनता
365प्रति चौ. किमी 2011 · 2026: 420
लिंग गुणोत्तर
929 दर 1,000 पुरुषांमागे स्त्रिया
बाल लिंग गुणोत्तर (0–6)
894 India 918
साक्षरता दर
82.3% पुरुष 88.4% · स्त्री 75.9%
शहरी वाटा
45.2% 2026: 49.3% (प्रक्षेपित)
वाढ 2001–11
+16.0% 2011→2026: +15.1%
क्षेत्रफळ
3,07,713चौ. किमी
कुटुंबे
2.44 कोटी 4.6 प्रति कुटुंब सदस्य
कार्य सहभाग
44.0% 2011
0–6 वयोगटातील मुले
1.33 कोटी 11.9%

क्रमवारीतील स्थान

काळानुसार लोकसंख्या

1951–2011 जनगणना, नंतर 2036 पर्यंत अधिकृत प्रक्षेपण.

महाराष्ट्र: काळानुसार लोकसंख्या
  • जनगणना
  • अधिकृत अंदाज
14 को. 2026
› आकडे तक्त्यात पाहा
वर्षलोकसंख्या
19513,20,02,564
19613,95,53,718
19715,04,12,235
19816,27,82,818
19917,89,37,187
20019,68,78,627
201111,23,74,333
2016 *11,87,27,000
2021 *12,44,37,000
2026 *12,93,08,000
2031 *13,34,51,000
2036 *13,67,64,000

* अधिकृत अंदाज

महाराष्ट्रातील सर्व 36 जिल्हे
#
1 पुणे≈ 1.18 कोटी94,29,40891586.2%
2 मुंबई उपनगर≈ 1.02 कोटी93,56,96286089.9%
3 ठाणे≈ 1.04 कोटी80,54,40986887.3%
4 नाशिक≈ 72.71 लाख61,07,18793482.3%
5 नागपूर≈ 52.7 लाख46,53,57095188.4%
6 अहिल्यानगर(Ahmednagar)≈ 50.78 लाख45,43,15993979.1%
7 सोलापूर≈ 48.17 लाख43,17,75693877.0%
8 जळगाव≈ 48.04 लाख42,29,91792578.2%
9 कोल्हापूर≈ 42.62 लाख38,76,00195781.5%
10 छत्रपती संभाजीनगर(Aurangabad)≈ 45.54 लाख37,07,42892379.0%
11 नांदेड≈ 38.68 लाख33,61,29294375.5%
12 मुंबई शहर≈ 30.39 लाख30,85,41183289.2%

* 2026 चे आकडे आमचे अंदाज आहेत (पद्धत M1), जे महाराष्ट्राच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेले आहेत. 2011 नंतर तयार झालेल्या 1 जिल्ह्यांचे आकडे आजच्या सीमांवर पुन्हा जोडले आहेत.

महाराष्ट्रातील सर्वात मोठी शहरे

महाराष्ट्रातील सर्व मोठी शहरे →

जन्म, मृत्यू आणि प्रजनन

जन्मदर
14.0 (18.4)
दर 1,000 लोकसंख्येमागे
मृत्युदर
6.1 (6.4)
दर 1,000 लोकसंख्येमागे
अर्भक मृत्युदर
14 (25)
दर 1,000 जिवंत जन्मांमागे
प्रजनन दर (TFR)
1.4 (1.9)
मुले प्रति स्त्री
जन्मावेळचे लिंग गुणोत्तर
894 (917)
दर 1,000 पुरुषांमागे स्त्रिया

SRS 2023 नमुना नोंदणी प्रणाली (SRS) सांख्यिकी अहवाल 2023 हे कसे तयार झाले → नमुना नोंदणी प्रणाली 2023. कंसात भारत.

महाराष्ट्राची वयोरचना

पाच-वर्षीय वयोगटांतील लोकसंख्या, जनगणना 2011. डावीकडे पुरुष, उजवीकडे स्त्रिया. जनगणना 2011 जनगणना 2011, प्रकाशित केल्याप्रमाणे. हे कसे तयार झाले →

महाराष्ट्राची वयोरचना
पुरुषस्त्रिया
  1. 80+
  2. 75-79
  3. 70-74
  4. 65-69
  5. 60-64
  6. 55-59
  7. 50-54
  8. 45-49
  9. 40-44
  10. 35-39
  11. 30-34
  12. 25-29
  13. 20-24
  14. 15-19
  15. 10-14
  16. 5-9
  17. 0-4
› आकडे तक्त्यात पाहा
वयपुरुषस्त्रिया
0-449,39,62944,22,397
5-951,78,17746,42,477
10-1456,62,26150,72,274
15-1957,10,40049,16,867
20-2458,45,11452,45,852
25-2952,72,56048,74,553
30-3445,36,29742,60,010
35-3942,09,43440,37,726
40-4437,44,82534,51,264
45-4931,16,21829,16,236
50-5425,80,99123,38,326
55-5919,74,12919,11,685
60-6417,16,63919,25,841
65-6914,40,23816,38,114
70-7410,39,29211,03,844
75-795,15,4315,47,342
80+5,42,1096,38,085
मुले (0–14)
26.7%
भारत 30.9%
कार्यक्षम वय (15–59)
63.4%
भारत 60.5%
ज्येष्ठ (60+)
9.9%
भारत 8.6%
मध्य वय
27.1वर्षे
भारत 24.9
अवलंबित्व गुणोत्तर
50.1
दर 100 (15–64) मागे मुले व 65+
भारत 57.1

महाराष्ट्रात बोलल्या जाणाऱ्या भाषा

मातृभाषेनुसार लोकांचा वाटा, जनगणनेप्रमाणे भाषांमध्ये गटबद्ध. एकूण 114 भाषा नोंदल्या. जनगणना 2011 जनगणना 2011, प्रकाशित केल्याप्रमाणे. हे कसे तयार झाले →

महाराष्ट्रात बोलल्या जाणाऱ्या भाषा
  1. मराठी 68.9%
  2. हिंदी 12.9%
  3. उर्दू 6.7%
  4. गुजराती 2.1%
  5. भिल्ली 2.0%
  6. खानदेशी 1.4%
  7. तेलुगू 1.2%
  8. कन्नड 0.9%
  9. इतर सर्व भाषा 3.9%

सर्वात मोठ्या मातृभाषा

  1. मराठी68.8%
  2. हिंदी9.7%
  3. उर्दू6.7%
  4. गुजराती2.1%
  5. अहिराणी1.4%
  6. बंजारी1.1%
  7. भिल्ली1.1%
  8. तेलुगू1.0%

महाराष्ट्रातील घरे व सुविधा

कुटुंबांचा वाटा, घरयादी जनगणना 2011. जनगणना 2011 जनगणना 2011, प्रकाशित केल्याप्रमाणे. हे कसे तयार झाले →

मूलभूत सुविधा

  • प्रकाशासाठी वीज 84.0%

    भारत 67.4%

  • नळाचे पाणी 68.1%

    भारत 43.7%

  • आवारात पाण्याचा स्रोत 59.6%

    भारत 46.7%

  • आवारात शौचालय 53.3%

    भारत 47.1%

  • उघड्यावर शौच (यात कमी असणे चांगले.) 33.7%

    भारत 49.6%

  • आवारात स्नानगृह 85.5%

    भारत 58.6%

  • बंदिस्त गटार 33.6%

    भारत 18.3%

  • LPG/PNG ने स्वयंपाक 43.6%

    भारत 28.7%

  • लाकूड, पिकांचे अवशेष किंवा शेणी (यात कमी असणे चांगले.) 48.0%

    भारत 65.6%

कुटुंबांकडे काय आहे

  • मोबाइल फोन 62.9%

    भारत 59.3%

  • दूरचित्रवाणी (टीव्ही) 57.0%

    भारत 47.3%

  • स्कूटर किंवा मोटारसायकल 25.0%

    भारत 21.1%

  • संगणक किंवा लॅपटॉप 13.4%

    भारत 9.5%

  • कार, जीप किंवा व्हॅन 6.0%

    भारत 4.7%

  • बँकिंग सेवा 69.0%

    भारत 58.8%

  • यापैकी कोणतीही मालमत्ता नाही (यात कमी असणे चांगले.) 18.8%

    भारत 17.8%

घर

  • स्वतःचे घर 81.0%

    भारत 86.5%

  • भाड्याचे घर 15.8%

    भारत 11.1%

  • पक्के घर 68.6%

    भारत 62.0%

  • चांगल्या स्थितीतील घर 64.2%

    भारत 53.2%

  • काँक्रीटचे छत 30.3%

    भारत 29.1%

  • सिमेंट किंवा टाइल्सची फरशी 53.5%

    भारत 42.1%

  • एक खोली किंवा कमी (यात कमी असणे चांगले.) 46.4%

    भारत 41.0%

भारत

महाराष्ट्राचे दरडोई उत्पन्न

चालू किमतींनुसार दरडोई निव्वळ राज्य देशांतर्गत उत्पादन (NSDP), राज्याच्या दरडोई उत्पन्नाचे प्रमाण मापन. NSO राष्ट्रीय सांख्यिकी कार्यालय (MoSPI), RBI हँडबुक 2024-25 हे कसे तयार झाले →

दरडोई उत्पन्न 2024-25
₹3,09,340
2023-24 मध्ये 33 राज्यांत #10
वास्तविक वाढ, मागील वर्ष (2024-25)
+6.4%
दरडोई, स्थिर 2011-12 किमती
2011-12 पासून सरासरी वार्षिक वास्तविक वाढ (13 वर्षे)
+4.5%
GSDP 2024-25
₹45.3 लाख करोड़
स्थूल राज्य देशांतर्गत उत्पादन, चालू किमती
महाराष्ट्राचे दरडोई उत्पन्न
› आकडे तक्त्यात पाहा
वर्षमौजूदा कीमतें (₹)स्थिर 2011-12 कीमतें (₹)
2011-1299,59799,597
2012-131,12,0921,04,008
2013-141,25,2611,09,597
2014-151,32,8361,15,058
2015-161,46,8151,22,889
2016-171,63,7261,33,686
2017-181,72,6631,37,808
2018-191,82,8651,40,782
2019-201,89,8431,45,626
2020-211,82,4541,27,550
2021-222,19,6201,41,651
2022-232,52,2891,54,979
2023-242,78,6811,66,013
2024-253,09,3401,76,678

2023-24 मध्ये मध्य राज्य: ₹2,34,721. आर्थिक वर्षे (एप्रिल–मार्च). अलीकडील वर्षांचे आकडे आगाऊ अंदाज असून बदलू शकतात.

आकडे काय सांगतात

  • भारताची 9.08% लोकसंख्या महाराष्ट्रात राहते. लोकसंख्येनुसार 36 राज्ये व केंद्रशासित प्रदेशांमध्ये याचा 3वा क्रमांक लागतो.
  • अधिकृत प्रक्षेपणानुसार जनगणना 2011 ते 1 मार्च 2026 या काळात महाराष्ट्राची लोकसंख्या 15.1% वाढली; ही भारताच्या 17.6% वाढीपेक्षा कमी आहे.
  • 2011 मध्ये साक्षरता दर 82.3% होता, जो राष्ट्रीय दरापेक्षा (73.0%) 9.4 अंकांनी जास्त आहे.
  • 2011 मध्ये दर 1,000 पुरुषांमागे 929 स्त्रिया होत्या (भारत: 943), पण सात वर्षांखालील वयोगटात 1,000 मुलांमागे फक्त 894 मुली होत्या; हे जन्मावेळच्या असमतोल लिंग गुणोत्तराचे लक्षण आहे.
  • 2011 मध्ये 45.2% लोक शहरांत राहत होते; अधिकृत प्रक्षेपणानुसार 2026 मध्ये शहरी वाटा 49.3% आहे.
  • SRS 2023 नुसार महाराष्ट्रात एका स्त्रीला सरासरी 1.4 मुले होतात; हे 2.1 या प्रतिस्थापन पातळीपेक्षा कमी आहे.
  • पुणे हा सर्वाधिक लोकसंख्येचा जिल्हा आहे; 2011 मध्ये तेथे 94.29 लाख लोक होते (राज्याच्या 8.4%).

जनगणना 2027 ची स्थिती

निकालांची प्रतीक्षा
  1. पहिला टप्पा: घरयादी

    पूर्ण (16 मे 2026 – 14 जून 2026)

  2. दुसरा टप्पा: लोकसंख्या गणना

    फेब्रुवारी 2027 (संदर्भ दिनांक 1 मार्च 2027)

  3. निकाल

    अद्याप जाहीर झालेले नाहीत. 2011 मध्ये पहिले आकडे गणना संपल्यानंतर सुमारे एका महिन्यात आले होते.

महानिबंधक महाराष्ट्राचे जनगणना 2027 चे आकडे जाहीर करतील, तेव्हा ते याच पानावर, याच पत्त्यावर दिसतील. जनगणना 2027 विषयी →

महाराष्ट्रातील धर्मनिहाय लोकसंख्या (जनगणना 2011)

महानिबंधक कार्यालयाने प्रकाशित केलेले अधिकृत आकडे, भाष्याशिवाय. जनगणना 2011 जनगणना 2011, प्रकाशित केल्याप्रमाणे. हे कसे तयार झाले →

महाराष्ट्रातील धर्मनिहाय लोकसंख्या (जनगणना 2011)
धर्मव्यक्तीवाटाभारत
हिंदू 8,97,03,057 79.8% 79.8%
मुस्लिम 1,29,71,152 11.5% 14.2%
ख्रिश्चन 10,80,073 1.0% 2.3%
शीख 2,23,247 0.2% 1.7%
बौद्ध 65,31,200 5.8% 0.7%
जैन 14,00,349 1.2% 0.4%
इतर धर्म व पंथ 1,78,965 0.2% 0.7%
धर्म नमूद नाही 2,86,290 0.3% 0.2%
एकूण11,23,74,333100%

नेहमी विचारले जाणारे प्रश्न

2026 मध्ये महाराष्ट्राची लोकसंख्या किती आहे?

RGI तांत्रिक गटाच्या अधिकृत प्रक्षेपणानुसार 1 मार्च 2026 रोजी महाराष्ट्राची लोकसंख्या 12,93,08,000 (12.93 कोटी) आहे. 2011 नंतर जनगणना झालेली नाही; जनगणना 2027 चे निकाल आल्यावर हा अंदाज बदलेल.

जनगणना 2011 मध्ये महाराष्ट्राची लोकसंख्या किती होती?

जनगणना 2011 मध्ये महाराष्ट्रात 11,23,74,333 लोक मोजले गेले: 5,82,43,056 पुरुष आणि 5,41,31,277 स्त्रिया.

महाराष्ट्रातील सर्वाधिक लोकसंख्येचा जिल्हा कोणता?

2011 मध्ये पुणे जिल्ह्याची लोकसंख्या सर्वाधिक होती (94,29,408). सर्वात कमी लोकसंख्या सिंधुदुर्ग जिल्ह्याची होती (8,49,651).

महाराष्ट्राचे लिंग गुणोत्तर आणि साक्षरता दर किती?

जनगणना 2011 नुसार महाराष्ट्रात दर 1,000 पुरुषांमागे 929 स्त्रिया होत्या (बाल लिंग गुणोत्तर 894) आणि साक्षरता दर 82.3% होता.

जनगणना 2027 चे आकडे कधी येतील?

लोकसंख्या गणना फेब्रुवारी 2027 मध्ये होईल, संदर्भ दिनांक 1 मार्च 2027 आहे. सरकारने निकालांची तारीख जाहीर केलेली नाही; 2011 मध्ये तात्पुरते आकडे 31 मार्च 2011 रोजी आले होते. आकडे जाहीर होताच हे पान अद्ययावत होईल.

⤓ महाराष्ट्राचा डेटा डाउनलोड करा (CSV)