महाराष्ट्रातील शहर
पुणे शहराची लोकसंख्या 2026
शहर, महानगर क्षेत्र आणि जिल्हा यांची तुलना
महानगर क्षेत्र (UA) · 1 मार्च 2026
≈ 63.2 लाख अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला 1 मार्च 2026 हे कसे तयार झाले →
63,20,000 6.32 दशलक्ष 1 मार्च 2026
1 मार्च 2026 रोजी पुणे महानगर क्षेत्राची लोकसंख्या सुमारे 63.2 लाख आणि महापालिका हद्दीतील शहराची सुमारे 39 लाख असल्याचा अंदाज आहे. जनगणना 2011 मध्ये नागरी समूहात 50,57,709 आणि शहरात 31,24,458 लोक होते.
अंदाज: पद्धत M1, 2011 च्या हद्दीनुसार; अधिकृत आकडे नाहीत. जनगणना: महानिबंधक कार्यालय.
तुम्हाला कोणता आकडा हवा आहे?
एकाच नावाचे तीन भाग आहेत. जिल्ह्याचा आकडा "शहराची लोकसंख्या" म्हणून सांगणे ही सर्वात सामान्य चूक आहे.
शहर
पुणे (महापालिका हद्द)
- जनगणना 2011
- 31,24,458
- 2026 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- ≈ 39 लाख
महानगर क्षेत्र (UA)
पुणे नागरी समूह
- जनगणना 2011
- 50,57,709
- 2026 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- ≈ 63.2 लाख
जिल्हा
- जनगणना 2011
- 94,29,408
- 2026 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- ≈ 1.18 कोटी
महत्त्वाचे आकडे
- शहर 2026
- ≈ 39 लाख 39,00,000 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- शहर · जनगणना 2011
- 31.24 लाख 31,24,458 जनगणना 2011 अंतिम गणना, भारताची जनगणना 2011 (महानिबंधक कार्यालय) हे कसे तयार झाले →
- महानगर क्षेत्र (UA) · 2011
- 50.58 लाख 50,57,709
- महानगर क्षेत्र (UA) · 2026
- ≈ 63.2 लाख 63,20,000 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- लिंग गुणोत्तर
- 948 महाराष्ट्र: 929
- बाल लिंग गुणोत्तर (0–6)
- 908 महाराष्ट्र: 894
- साक्षरता दर
- 89.6% पुरुष 92.3% · स्त्री 86.7%
- कुटुंबे
- 7.43 लाख 4.2 प्रति कुटुंब सदस्य
- क्षेत्रफळ
- 249.3चौ. किमी जनगणना 2011 (A-4)
- लोकसंख्येची घनता
- 12,533प्रति चौ. किमी 2011
- कार्य सहभाग
- 38.5% 2011
- 0–6 वयोगटातील मुले
- 3.37 लाख 0–6 · 2011
क्रमवारीतील स्थान
काळानुसार लोकसंख्या
त्या त्या वर्षीच्या हद्दीतील जनगणना, नंतर 2011 च्या हद्दीनुसार आमचे अंदाज.
- महानगर क्षेत्र (UA)
- शहर
- जनगणना
- अंदाज
› आकडे तक्त्यात पाहा
| वर्ष | महानगर क्षेत्र (UA) | शहर |
|---|---|---|
| 1951 | 6,08,634 | 4,91,549 |
| 1961 | 7,90,798 | 6,19,247 |
| 1971 | 11,35,034 | 8,77,876 |
| 1981 | 17,22,186 | 12,81,594 |
| 1991 | 24,93,987 | 17,53,795 |
| 2001 | 37,68,612 | 25,38,473 |
| 2011 | 50,57,709 | 31,24,458 |
| 2016 * | 54,90,000 | 33,90,000 |
| 2021 * | 59,20,000 | 36,60,000 |
| 2026 * | 63,20,000 | 39,00,000 |
| 2031 * | 66,90,000 | 41,40,000 |
| 2036 * | 70,40,000 | 43,50,000 |
* अंदाज
पुणे महानगर क्षेत्रात काय समाविष्ट आहे
नागरी समूहातील घटक, जनगणना 2011. CT = जनगणना नगर; OG = बाह्य वाढ.
- पुणे 31,24,458
- पिंपरी-चिंचवड 17,27,692
- Kirkee कॅन्टोन्मेंट 78,684
- Pune कॅन्टोन्मेंट 71,781
- Dehu Road कॅन्टोन्मेंट 48,961
- Dehu CT 6,133
आकडे काय सांगतात
- पुणे महानगर क्षेत्रात (नागरी समूह) 2011 मध्ये 50.58 लाख लोक होते; हे शहराच्या हद्दीतील 31.24 लाख च्या 1.6 पट आहे.
- शहरात त्याच्या जिल्ह्याची 33.1% लोकसंख्या राहते.
- 2011 मध्ये शहराचा साक्षरता दर 89.6% होता, तर महाराष्ट्राचा 82.3%.
- येथे दर 1,000 पुरुषांमागे 948 स्त्रिया होत्या; हे राज्यापेक्षा (929) जास्त आहे.
- 2011 च्या लोकसंख्येनुसार या साइटवरील 150+ शहरांत याचा 8वा आणि महाराष्ट्रात 2वा क्रमांक आहे.
- महानगर क्षेत्रासाठी आमचा 2026 चा अंदाज ≈63.2 लाख आहे (2011 च्या हद्दीनुसार); हा अधिकृत आकडा नाही.
याच आकाराची शहरे
जनगणना 2027 ची स्थिती
निकालांची प्रतीक्षा-
पहिला टप्पा: घरयादी
पूर्ण (16 मे 2026 – 14 जून 2026)
-
दुसरा टप्पा: लोकसंख्या गणना
फेब्रुवारी 2027 (संदर्भ दिनांक 1 मार्च 2027)
-
निकाल
अद्याप जाहीर झालेले नाहीत. 2011 मध्ये पहिले आकडे गणना संपल्यानंतर सुमारे एका महिन्यात आले होते.
महानिबंधक पुणे चे जनगणना 2027 चे आकडे जाहीर करतील, तेव्हा ते याच पानावर, याच पत्त्यावर दिसतील. जनगणना 2027 विषयी →