महाराष्ट्रातील शहर
पिंपरी-चिंचवड शहराची लोकसंख्या 2026
शहर, महानगर क्षेत्र आणि जिल्हा यांची तुलना
शहर · 1 मार्च 2026
≈ 28.4 लाख अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला 1 मार्च 2026 हे कसे तयार झाले →
28,40,000 2.84 दशलक्ष 1 मार्च 2026
1 मार्च 2026 रोजी 2011 च्या हद्दीत पिंपरी-चिंचवड शहराची लोकसंख्या सुमारे 28.4 लाख असल्याचा अंदाज आहे. जनगणना 2011 मध्ये 17,27,692 लोक होते; हे Pune नागरी समूहाचा भाग आहे (50,57,709).
अंदाज: पद्धत M1, 2011 च्या हद्दीनुसार; अधिकृत आकडे नाहीत. जनगणना: महानिबंधक कार्यालय.
तुम्हाला कोणता आकडा हवा आहे?
एकाच नावाचे तीन भाग आहेत. जिल्ह्याचा आकडा "शहराची लोकसंख्या" म्हणून सांगणे ही सर्वात सामान्य चूक आहे.
शहर
पिंपरी-चिंचवड (महापालिका हद्द)
- जनगणना 2011
- 17,27,692
- 2026 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- ≈ 28.4 लाख
महानगर क्षेत्र (UA)
- जनगणना 2011
- 50,57,709
- 2026 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- ≈ 63.2 लाख
जिल्हा
- जनगणना 2011
- 94,29,408
- 2026 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- ≈ 1.18 कोटी
महत्त्वाचे आकडे
- शहर 2026
- ≈ 28.4 लाख 28,40,000 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- शहर · जनगणना 2011
- 17.28 लाख 17,27,692 जनगणना 2011 अंतिम गणना, भारताची जनगणना 2011 (महानिबंधक कार्यालय) हे कसे तयार झाले →
- महानगर क्षेत्र (UA) · 2011
- 50.58 लाख 50,57,709
- महानगर क्षेत्र (UA) · 2026
- ≈ 63.2 लाख 63,20,000 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- लिंग गुणोत्तर
- 833 महाराष्ट्र: 929
- बाल लिंग गुणोत्तर (0–6)
- 875 महाराष्ट्र: 894
- साक्षरता दर
- 89.2% पुरुष 92.4% · स्त्री 85.4%
- कुटुंबे
- 4.27 लाख 4.0 प्रति कुटुंब सदस्य
- क्षेत्रफळ
- 184.7चौ. किमी जनगणना 2011 (A-4)
- लोकसंख्येची घनता
- 9,353प्रति चौ. किमी 2011
- वाढ 2001–11
- +69.3% शहर
- कार्य सहभाग
- 39.2% 2011
क्रमवारीतील स्थान
काळानुसार लोकसंख्या
त्या त्या वर्षीच्या हद्दीतील जनगणना, नंतर 2011 च्या हद्दीनुसार आमचे अंदाज.
- जनगणना
- अंदाज
› आकडे तक्त्यात पाहा
| वर्ष | शहर |
|---|---|
| 1951 | 9,522 |
| 1961 | 27,975 |
| 1971 | 83,542 |
| 1981 | 2,32,935 |
| 1991 | 5,34,536 |
| 2001 | 10,20,448 |
| 2011 | 17,27,692 |
| 2016 * | 21,00,000 |
| 2021 * | 24,80,000 |
| 2026 * | 28,40,000 |
| 2031 * | 31,80,000 |
| 2036 * | 34,70,000 |
* अंदाज
पिंपरी-चिंचवड महानगर क्षेत्रात काय समाविष्ट आहे
नागरी समूहातील घटक, जनगणना 2011. CT = जनगणना नगर; OG = बाह्य वाढ.
- पुणे 31,24,458
- पिंपरी-चिंचवड 17,27,692
- Kirkee कॅन्टोन्मेंट 78,684
- Pune कॅन्टोन्मेंट 71,781
- Dehu Road कॅन्टोन्मेंट 48,961
- Dehu CT 6,133
आकडे काय सांगतात
- पिंपरी-चिंचवड हे Pune नागरी समूहाचा भाग आहे; 2011 मध्ये या समूहाची लोकसंख्या 50.58 लाख होती.
- शहरात त्याच्या जिल्ह्याची 18.3% लोकसंख्या राहते.
- तुलनीय हद्दीत शहर 2001 ते 2011 दरम्यान 69.3% वाढले.
- 2011 मध्ये शहराचा साक्षरता दर 89.2% होता, तर महाराष्ट्राचा 82.3%.
- येथे दर 1,000 पुरुषांमागे 833 स्त्रिया होत्या; हे राज्यापेक्षा (929) कमी आहे; कामासाठी पुरुष स्थलांतरित येणाऱ्या शहरांत असे बऱ्याचदा दिसते.
- 2011 च्या लोकसंख्येनुसार या साइटवरील 150+ शहरांत याचा 26वा आणि महाराष्ट्रात 5वा क्रमांक आहे.
- शहरासाठी आमचा 2026 चा अंदाज ≈28.4 लाख आहे (2011 च्या हद्दीनुसार); हा अधिकृत आकडा नाही.
याच आकाराची शहरे
जनगणना 2027 ची स्थिती
निकालांची प्रतीक्षा-
पहिला टप्पा: घरयादी
पूर्ण (16 मे 2026 – 14 जून 2026)
-
दुसरा टप्पा: लोकसंख्या गणना
फेब्रुवारी 2027 (संदर्भ दिनांक 1 मार्च 2027)
-
निकाल
अद्याप जाहीर झालेले नाहीत. 2011 मध्ये पहिले आकडे गणना संपल्यानंतर सुमारे एका महिन्यात आले होते.
महानिबंधक पिंपरी-चिंचवड चे जनगणना 2027 चे आकडे जाहीर करतील, तेव्हा ते याच पानावर, याच पत्त्यावर दिसतील. जनगणना 2027 विषयी →