महाराष्ट्रातील शहर
कोल्हापूर शहराची लोकसंख्या 2026
शहर, महानगर क्षेत्र आणि जिल्हा यांची तुलना
महानगर क्षेत्र (UA) · 1 मार्च 2026
≈ 6.2 लाख अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला 1 मार्च 2026 हे कसे तयार झाले →
6,20,000 620,000 1 मार्च 2026
1 मार्च 2026 रोजी कोल्हापूर महानगर क्षेत्राची लोकसंख्या सुमारे 6.2 लाख आणि महापालिका हद्दीतील शहराची सुमारे 6.1 लाख असल्याचा अंदाज आहे. जनगणना 2011 मध्ये नागरी समूहात 5,61,837 आणि शहरात 5,49,236 लोक होते.
अंदाज: पद्धत M1, 2011 च्या हद्दीनुसार; अधिकृत आकडे नाहीत. जनगणना: महानिबंधक कार्यालय.
तुम्हाला कोणता आकडा हवा आहे?
एकाच नावाचे तीन भाग आहेत. जिल्ह्याचा आकडा "शहराची लोकसंख्या" म्हणून सांगणे ही सर्वात सामान्य चूक आहे.
शहर
कोल्हापूर (महापालिका हद्द)
- जनगणना 2011
- 5,49,236
- 2026 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- ≈ 6.1 लाख
महानगर क्षेत्र (UA)
कोल्हापूर नागरी समूह
- जनगणना 2011
- 5,61,837
- 2026 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- ≈ 6.2 लाख
जिल्हा
- जनगणना 2011
- 38,76,001
- 2026 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- ≈ 42.62 लाख
महत्त्वाचे आकडे
- शहर 2026
- ≈ 6.1 लाख 6,10,000 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- शहर · जनगणना 2011
- 5.49 लाख 5,49,236 जनगणना 2011 अंतिम गणना, भारताची जनगणना 2011 (महानिबंधक कार्यालय) हे कसे तयार झाले →
- महानगर क्षेत्र (UA) · 2011
- 5.62 लाख 5,61,837
- महानगर क्षेत्र (UA) · 2026
- ≈ 6.2 लाख 6,20,000 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- लिंग गुणोत्तर
- 959 महाराष्ट्र: 929
- बाल लिंग गुणोत्तर (0–6)
- 845 महाराष्ट्र: 894
- साक्षरता दर
- 90.6% पुरुष 94.0% · स्त्री 87.2%
- कुटुंबे
- 1.24 लाख 4.4 प्रति कुटुंब सदस्य
- क्षेत्रफळ
- 66.8चौ. किमी जनगणना 2011 (A-4)
- लोकसंख्येची घनता
- 8,220प्रति चौ. किमी 2011
- वाढ 2001–11
- +11.4% शहर
- कार्य सहभाग
- 34.9% 2011
क्रमवारीतील स्थान
काळानुसार लोकसंख्या
त्या त्या वर्षीच्या हद्दीतील जनगणना, नंतर 2011 च्या हद्दीनुसार आमचे अंदाज.
- महानगर क्षेत्र (UA)
- शहर
- जनगणना
- अंदाज
› आकडे तक्त्यात पाहा
| वर्ष | महानगर क्षेत्र (UA) | शहर |
|---|---|---|
| 1951 | 1,36,835 | 1,36,835 |
| 1961 | 1,93,186 | 1,87,442 |
| 1971 | 2,67,513 | 2,59,050 |
| 1981 | 3,51,392 | 3,40,625 |
| 1991 | 4,18,538 | 4,06,370 |
| 2001 | 5,05,541 | 4,93,167 |
| 2011 | 5,61,837 | 5,49,236 |
| 2016 * | 5,80,000 | 5,70,000 |
| 2021 * | 6,00,000 | 5,90,000 |
| 2026 * | 6,20,000 | 6,10,000 |
| 2031 * | 6,30,000 | 6,20,000 |
| 2036 * | 6,50,000 | 6,30,000 |
* अंदाज
कोल्हापूर महानगर क्षेत्रात काय समाविष्ट आहे
नागरी समूहातील घटक, जनगणना 2011. CT = जनगणना नगर; OG = बाह्य वाढ.
- कोल्हापूर 5,49,236
- Gandhinagar CT 12,601
आकडे काय सांगतात
- शहरात त्याच्या जिल्ह्याची 14.2% लोकसंख्या राहते.
- तुलनीय हद्दीत शहर 2001 ते 2011 दरम्यान 11.4% वाढले.
- 2011 मध्ये शहराचा साक्षरता दर 90.6% होता, तर महाराष्ट्राचा 82.3%.
- येथे दर 1,000 पुरुषांमागे 959 स्त्रिया होत्या; हे राज्यापेक्षा (929) जास्त आहे.
- 2011 च्या लोकसंख्येनुसार या साइटवरील 150+ शहरांत याचा 92वा आणि महाराष्ट्रात 16वा क्रमांक आहे.
- महानगर क्षेत्रासाठी आमचा 2026 चा अंदाज ≈6.2 लाख आहे (2011 च्या हद्दीनुसार); हा अधिकृत आकडा नाही.
याच आकाराची शहरे
जनगणना 2027 ची स्थिती
निकालांची प्रतीक्षा-
पहिला टप्पा: घरयादी
पूर्ण (16 मे 2026 – 14 जून 2026)
-
दुसरा टप्पा: लोकसंख्या गणना
फेब्रुवारी 2027 (संदर्भ दिनांक 1 मार्च 2027)
-
निकाल
अद्याप जाहीर झालेले नाहीत. 2011 मध्ये पहिले आकडे गणना संपल्यानंतर सुमारे एका महिन्यात आले होते.
महानिबंधक कोल्हापूर चे जनगणना 2027 चे आकडे जाहीर करतील, तेव्हा ते याच पानावर, याच पत्त्यावर दिसतील. जनगणना 2027 विषयी →