महाराष्ट्रातील शहर
सांगली-मिरज-कुपवाड शहराची लोकसंख्या 2026
शहर, महानगर क्षेत्र आणि जिल्हा यांची तुलना
महानगर क्षेत्र (UA) · 1 मार्च 2026
≈ 5.9 लाख अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला 1 मार्च 2026 हे कसे तयार झाले →
5,90,000 590,000 1 मार्च 2026
1 मार्च 2026 रोजी सांगली-मिरज-कुपवाड महानगर क्षेत्राची लोकसंख्या सुमारे 5.9 लाख आणि महापालिका हद्दीतील शहराची सुमारे 5.7 लाख असल्याचा अंदाज आहे. जनगणना 2011 मध्ये नागरी समूहात 5,13,961 आणि शहरात 5,02,793 लोक होते.
अंदाज: पद्धत M1, 2011 च्या हद्दीनुसार; अधिकृत आकडे नाहीत. जनगणना: महानिबंधक कार्यालय.
तुम्हाला कोणता आकडा हवा आहे?
एकाच नावाचे तीन भाग आहेत. जिल्ह्याचा आकडा "शहराची लोकसंख्या" म्हणून सांगणे ही सर्वात सामान्य चूक आहे.
शहर
सांगली-मिरज-कुपवाड (महापालिका हद्द)
- जनगणना 2011
- 5,02,793
- 2026 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- ≈ 5.7 लाख
महानगर क्षेत्र (UA)
सांगली-मिरज-कुपवाड नागरी समूह
- जनगणना 2011
- 5,13,961
- 2026 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- ≈ 5.9 लाख
जिल्हा
- जनगणना 2011
- 28,22,143
- 2026 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- ≈ 30.87 लाख
महत्त्वाचे आकडे
- शहर 2026
- ≈ 5.7 लाख 5,70,000 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- शहर · जनगणना 2011
- 5.03 लाख 5,02,793 जनगणना 2011 अंतिम गणना, भारताची जनगणना 2011 (महानिबंधक कार्यालय) हे कसे तयार झाले →
- महानगर क्षेत्र (UA) · 2011
- 5.14 लाख 5,13,961
- महानगर क्षेत्र (UA) · 2026
- ≈ 5.9 लाख 5,90,000 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- लिंग गुणोत्तर
- 982 महाराष्ट्र: 929
- बाल लिंग गुणोत्तर (0–6)
- 901 महाराष्ट्र: 894
- साक्षरता दर
- 85.9% पुरुष 90.0% · स्त्री 81.8%
- कुटुंबे
- 1.1 लाख 4.6 प्रति कुटुंब सदस्य
- क्षेत्रफळ
- 118.2चौ. किमी जनगणना 2011 (A-4)
- लोकसंख्येची घनता
- 4,254प्रति चौ. किमी 2011
- वाढ 2001–11
- +15.1% शहर
- कार्य सहभाग
- 34.5% 2011
क्रमवारीतील स्थान
काळानुसार लोकसंख्या
त्या त्या वर्षीच्या हद्दीतील जनगणना, नंतर 2011 च्या हद्दीनुसार आमचे अंदाज.
- महानगर क्षेत्र (UA)
- शहर
- जनगणना
- अंदाज
› आकडे तक्त्यात पाहा
| वर्ष | महानगर क्षेत्र (UA) | शहर |
|---|---|---|
| 1951 | 90,511 | 90,511 |
| 1961 | 1,27,183 | 1,27,183 |
| 1971 | 2,01,597 | 1,92,744 |
| 1981 | 2,68,988 | 2,57,844 |
| 1991 | 3,63,751 | 3,51,917 |
| 2001 | 4,47,774 | 4,36,781 |
| 2011 | 5,13,961 | 5,02,793 |
| 2016 * | 5,40,000 | 5,30,000 |
| 2021 * | 5,70,000 | 5,50,000 |
| 2026 * | 5,90,000 | 5,70,000 |
| 2031 * | 6,00,000 | 5,90,000 |
| 2036 * | 6,20,000 | 6,10,000 |
* अंदाज
सांगली-मिरज-कुपवाड महानगर क्षेत्रात काय समाविष्ट आहे
नागरी समूहातील घटक, जनगणना 2011. CT = जनगणना नगर; OG = बाह्य वाढ.
- सांगली-मिरज-कुपवाड 5,02,793
- Madhavnagar CT 11,168
आकडे काय सांगतात
- शहरात त्याच्या जिल्ह्याची 17.8% लोकसंख्या राहते.
- तुलनीय हद्दीत शहर 2001 ते 2011 दरम्यान 15.1% वाढले.
- 2011 मध्ये शहराचा साक्षरता दर 85.9% होता, तर महाराष्ट्राचा 82.3%.
- येथे दर 1,000 पुरुषांमागे 982 स्त्रिया होत्या; हे राज्यापेक्षा (929) जास्त आहे.
- 2011 च्या लोकसंख्येनुसार या साइटवरील 150+ शहरांत याचा 102वा आणि महाराष्ट्रात 18वा क्रमांक आहे.
- महानगर क्षेत्रासाठी आमचा 2026 चा अंदाज ≈5.9 लाख आहे (2011 च्या हद्दीनुसार); हा अधिकृत आकडा नाही.
याच आकाराची शहरे
जनगणना 2027 ची स्थिती
निकालांची प्रतीक्षा-
पहिला टप्पा: घरयादी
पूर्ण (16 मे 2026 – 14 जून 2026)
-
दुसरा टप्पा: लोकसंख्या गणना
फेब्रुवारी 2027 (संदर्भ दिनांक 1 मार्च 2027)
-
निकाल
अद्याप जाहीर झालेले नाहीत. 2011 मध्ये पहिले आकडे गणना संपल्यानंतर सुमारे एका महिन्यात आले होते.
महानिबंधक सांगली-मिरज-कुपवाड चे जनगणना 2027 चे आकडे जाहीर करतील, तेव्हा ते याच पानावर, याच पत्त्यावर दिसतील. जनगणना 2027 विषयी →