महाराष्ट्रातील जिल्हा
सांगली जिल्ह्याची लोकसंख्या 2026
लोकसंख्या · 1 मार्च 2026
≈ 30.87 लाख अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला 1 मार्च 2026 हे कसे तयार झाले →
30,87,000 3.09 दशलक्ष 1 मार्च 2026
1 मार्च 2026 रोजी सांगली जिल्ह्याची लोकसंख्या सुमारे 30.87 लाख (30,87,000) असल्याचा अंदाज आहे. हा आमचा अंदाज आहे, जो महाराष्ट्राच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जोडलेला आहे; मागील जनगणनेत (2011) 28,22,143 लोक मोजले गेले.
अंदाज: पद्धत M1, महाराष्ट्राच्या RGI प्रक्षेपणाशी जोडलेला. जनगणना: महानिबंधक कार्यालय.
तुम्हाला कोणता आकडा हवा आहे?
जिल्हा, शहर आणि महानगर क्षेत्र हे तीन वेगवेगळे भाग आहेत. तुम्हाला हवा तो आकडा निवडा.
शहर
सांगली-मिरज-कुपवाड (महापालिका हद्द)
- जनगणना 2011
- 5,02,793
- 2026 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- ≈ 5.7 लाख
महानगर क्षेत्र (UA)
सांगली-मिरज-कुपवाड नागरी समूह
- जनगणना 2011
- 5,13,961
- 2026 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- ≈ 5.9 लाख
जिल्हा
सांगली जिल्हा
- जनगणना 2011
- 28,22,143
- 2026 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- ≈ 30.87 लाख
महत्त्वाचे आकडे
- लोकसंख्या 2026
- ≈ 30.87 लाख 30,87,000 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- जनगणना 2011
- 28.22 लाख 28,22,143 जनगणना 2011 अंतिम गणना, भारताची जनगणना 2011 (महानिबंधक कार्यालय) हे कसे तयार झाले →
- लोकसंख्येची घनता
- 329प्रति चौ. किमी 2011
- लिंग गुणोत्तर
- 966 महाराष्ट्र: 929
- बाल लिंग गुणोत्तर (0–6)
- 867 महाराष्ट्र: 894
- साक्षरता दर
- 81.5% पुरुष 88.2% · स्त्री 74.6%
- शहरी वाटा
- 25.5% महाराष्ट्र: 45.2%
- वाढ 2001–11
- +9.2% महाराष्ट्र: +16.0%
- क्षेत्रफळ
- 8,572चौ. किमी जनगणना 2011
- कुटुंबे
- 5.98 लाख 4.7 प्रति कुटुंब सदस्य
- गावे
- 728 जनगणना 2011
- नगरे
- 7 जनगणना 2011
क्रमवारीतील स्थान
काळानुसार लोकसंख्या
2011 च्या सीमांवरील जनगणना, नंतर 2036 पर्यंत आमचा अंदाज.
- जनगणना
- अंदाज
› आकडे तक्त्यात पाहा
| वर्ष | लोकसंख्या |
|---|---|
| 1951 | 10,00,375 |
| 1961 | 12,32,986 |
| 1971 | 15,42,560 |
| 1981 | 18,34,293 |
| 1991 | 22,09,488 |
| 2001 | 25,83,524 |
| 2011 | 28,22,143 |
| 2016 * | 29,33,000 |
| 2021 * | 30,23,000 |
| 2026 * | 30,87,000 |
| 2031 * | 31,30,000 |
| 2036 * | 31,49,000 |
* अंदाज
2011 मध्ये सांगली ची लोकसंख्या कशी विभागली होती
जनगणना 2011 च्या वेळचे तालुके. “भाग” म्हणजे त्याचा काही भागच आता या जिल्ह्यात आहे.
| # | ||||||
|---|---|---|---|---|---|---|
| 1 | Miraj | 8,54,581 | 30.3% | 966 | 84.5% | 61.9% |
| 2 | Walwa | 4,56,002 | 16.2% | 939 | 85.2% | 22.9% |
| 3 | Jat | 3,28,324 | 11.6% | 951 | 70.4% | 0.0% |
| 4 | Tasgaon | 2,51,401 | 8.9% | 962 | 83.3% | 15.1% |
| 5 | Khanapur (Vita) | 1,70,214 | 6.0% | 1011 | 82.2% | 28.4% |
| 6 | Palus | 1,64,909 | 5.8% | 933 | 86.1% | 0.0% |
| 7 | Shirala | 1,62,911 | 5.8% | 1015 | 78.9% | 0.0% |
| 8 | Kavathemahankal | 1,52,327 | 5.4% | 963 | 78.6% | 0.0% |
| 9 | Kadegaon | 1,43,019 | 5.1% | 993 | 81.0% | 0.0% |
| 10 | Atpadi | 1,38,455 | 4.9% | 995 | 72.7% | 0.0% |
सांगली मधील सर्वात मोठी नगरे (जनगणना 2011)
- Sangli Miraj Kupwad 5,02,793
- Uran Islampur 67,391
- Vita 48,289
- Tasgaon 37,945
- Ashta 37,105
- Budhgaon CT 14,666
- Madhavnagar CT 11,168
सांगली मधील लोक कोणते काम करत (जनगणना 2011)
शेतकरी
39.5%
शेतमजूर
23.9%
घरगुती उद्योग
3.4%
इतर काम
33.2%
सर्व कामगारांमधील (मुख्य व सीमांत) वाटा. कार्य सहभाग: 43.1%.
सांगली ची वयोरचना
पाच-वर्षीय वयोगटांतील लोकसंख्या, जनगणना 2011. डावीकडे पुरुष, उजवीकडे स्त्रिया. जनगणना 2011 जनगणना 2011, प्रकाशित केल्याप्रमाणे. हे कसे तयार झाले →
- 80+
- 75-79
- 70-74
- 65-69
- 60-64
- 55-59
- 50-54
- 45-49
- 40-44
- 35-39
- 30-34
- 25-29
- 20-24
- 15-19
- 10-14
- 5-9
- 0-4
› आकडे तक्त्यात पाहा
| वय | पुरुष | स्त्रिया |
|---|---|---|
| 0-4 | 1,15,541 | 1,00,387 |
| 5-9 | 1,23,334 | 1,05,977 |
| 10-14 | 1,41,563 | 1,19,696 |
| 15-19 | 1,39,159 | 1,17,007 |
| 20-24 | 1,30,447 | 1,27,515 |
| 25-29 | 1,13,937 | 1,16,344 |
| 30-34 | 98,870 | 1,03,911 |
| 35-39 | 98,509 | 1,06,192 |
| 40-44 | 92,845 | 91,974 |
| 45-49 | 79,015 | 80,987 |
| 50-54 | 69,327 | 68,236 |
| 55-59 | 56,095 | 56,143 |
| 60-64 | 51,984 | 56,964 |
| 65-69 | 42,618 | 49,811 |
| 70-74 | 34,685 | 36,775 |
| 75-79 | 18,667 | 17,917 |
| 80+ | 21,328 | 23,189 |
- मुले (0–14)
- 25.2%
- महाराष्ट्र 26.7%
- कार्यक्षम वय (15–59)
- 62.2%
- महाराष्ट्र 63.4%
- ज्येष्ठ (60+)
- 12.6%
- महाराष्ट्र 9.9%
- मध्य वय
- 29.0वर्षे
- महाराष्ट्र 27.1
- अवलंबित्व गुणोत्तर
- 51.3
- दर 100 (15–64) मागे मुले व 65+
- महाराष्ट्र 50.1
सांगली मध्ये बोलल्या जाणाऱ्या भाषा
मातृभाषेनुसार लोकांचा वाटा, जनगणनेप्रमाणे भाषांमध्ये गटबद्ध. एकूण 35 भाषा नोंदल्या. जनगणना 2011 जनगणना 2011, प्रकाशित केल्याप्रमाणे. हे कसे तयार झाले →
- मराठी 86.0%
- हिंदी 5.2%
- कन्नड 5.1%
- उर्दू 2.4%
- तेलुगू 0.5%
- गुजराती 0.4%
- सिंधी 0.1%
- तमिळ 0.1%
- इतर सर्व भाषा 0.3%
सर्वात मोठ्या मातृभाषा
- मराठी85.9%
- कन्नड5.1%
- हिंदी4.7%
- उर्दू2.4%
- तेलुगू0.4%
- गुजराती0.3%
- लमाणी0.2%
- मारवाडी0.2%
सांगली मधील घरे व सुविधा
कुटुंबांचा वाटा, घरयादी जनगणना 2011. जनगणना 2011 जनगणना 2011, प्रकाशित केल्याप्रमाणे. हे कसे तयार झाले →
मूलभूत सुविधा
- प्रकाशासाठी वीज 82.9%
महाराष्ट्र 84.0%
- नळाचे पाणी 67.3%
महाराष्ट्र 68.1%
- आवारात पाण्याचा स्रोत 64.8%
महाराष्ट्र 59.6%
- आवारात शौचालय 64.9%
महाराष्ट्र 53.3%
- उघड्यावर शौच (यात कमी असणे चांगले.) 23.2%
महाराष्ट्र 33.7%
- आवारात स्नानगृह 88.4%
महाराष्ट्र 85.5%
- बंदिस्त गटार 14.1%
महाराष्ट्र 33.6%
- LPG/PNG ने स्वयंपाक 38.8%
महाराष्ट्र 43.6%
- लाकूड, पिकांचे अवशेष किंवा शेणी (यात कमी असणे चांगले.) 53.7%
महाराष्ट्र 48.0%
कुटुंबांकडे काय आहे
- मोबाइल फोन 63.5%
महाराष्ट्र 62.9%
- दूरचित्रवाणी (टीव्ही) 53.0%
महाराष्ट्र 57.0%
- स्कूटर किंवा मोटारसायकल 32.6%
महाराष्ट्र 25.0%
- संगणक किंवा लॅपटॉप 8.4%
महाराष्ट्र 13.4%
- कार, जीप किंवा व्हॅन 5.0%
महाराष्ट्र 6.0%
- बँकिंग सेवा 78.7%
महाराष्ट्र 69.0%
- यापैकी कोणतीही मालमत्ता नाही (यात कमी असणे चांगले.) 13.2%
महाराष्ट्र 18.8%
घर
- स्वतःचे घर 85.2%
महाराष्ट्र 81.0%
- भाड्याचे घर 11.5%
महाराष्ट्र 15.8%
- पक्के घर 74.0%
महाराष्ट्र 68.6%
- चांगल्या स्थितीतील घर 68.7%
महाराष्ट्र 64.2%
- काँक्रीटचे छत 20.1%
महाराष्ट्र 30.3%
- सिमेंट किंवा टाइल्सची फरशी 46.2%
महाराष्ट्र 53.5%
- एक खोली किंवा कमी (यात कमी असणे चांगले.) 35.4%
महाराष्ट्र 46.4%
महाराष्ट्र
आकडे काय सांगतात
- 2011 मध्ये महाराष्ट्राची 2.5% लोकसंख्या सांगली जिल्ह्यात होती; 36 जिल्ह्यांमध्ये याचा 16वा क्रमांक आहे.
- साक्षरता दर 81.5% आहे, जो महाराष्ट्राच्या सरासरीपेक्षा (82.3%) 0.9 अंकांनी कमी आहे.
- येथे दर 1,000 पुरुषांमागे 966 स्त्रिया आहेत; हे राज्याच्या 929 पेक्षा जास्त आहे.
- 0–6 वयोगटातील बाल लिंग गुणोत्तर फक्त 867 होते; हे देशातील अधिक असमतोल आकड्यांपैकी आहे (राष्ट्रीय: 918).
- 2011 मध्ये 25.5% लोक शहरांत राहत होते; म्हणजे हा जिल्हा संपूर्ण महाराष्ट्रापेक्षा (45.2%) अधिक ग्रामीण आहे.
- 2001–11 मध्ये लोकसंख्या 9.2% वाढली; ही महाराष्ट्राच्या 16.0% वाढीपेक्षा कमी आहे.
- आमचा 2026 चा अंदाज ≈30.87 लाख आहे, म्हणजे 2011 पासून सुमारे 9% वाढ; तो महाराष्ट्राच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला आहे.
- याचे सर्वात मोठे नगर Sangli Miraj Kupwad मध्ये 2011 मध्ये 5.03 लाख लोक होते, म्हणजे जिल्ह्याच्या 17.8%.
यांच्याशी तुलना करा
महाराष्ट्रातील सर्व जिल्हे →जनगणना 2027 ची स्थिती
निकालांची प्रतीक्षा-
पहिला टप्पा: घरयादी
पूर्ण (16 मे 2026 – 14 जून 2026)
-
दुसरा टप्पा: लोकसंख्या गणना
फेब्रुवारी 2027 (संदर्भ दिनांक 1 मार्च 2027)
-
निकाल
अद्याप जाहीर झालेले नाहीत. 2011 मध्ये पहिले आकडे गणना संपल्यानंतर सुमारे एका महिन्यात आले होते.
महानिबंधक सांगली चे जनगणना 2027 चे आकडे जाहीर करतील, तेव्हा ते याच पानावर, याच पत्त्यावर दिसतील. जनगणना 2027 विषयी →
सांगली मधील धर्मनिहाय लोकसंख्या (जनगणना 2011)
महानिबंधक कार्यालयाने प्रकाशित केलेले अधिकृत आकडे, भाष्याशिवाय. जनगणना 2011 जनगणना 2011, प्रकाशित केल्याप्रमाणे. हे कसे तयार झाले →
| धर्म | व्यक्ती | वाटा | महाराष्ट्र |
|---|---|---|---|
| हिंदू | 24,40,312 | 86.5% | 79.8% |
| मुस्लिम | 2,39,607 | 8.5% | 11.5% |
| ख्रिश्चन | 9,098 | 0.3% | 1.0% |
| शीख | 1,260 | 0.0% | 0.2% |
| बौद्ध | 38,210 | 1.4% | 5.8% |
| जैन | 87,453 | 3.1% | 1.2% |
| इतर धर्म व पंथ | 769 | 0.0% | 0.2% |
| धर्म नमूद नाही | 5,434 | 0.2% | 0.3% |
| एकूण | 28,22,143 | 100% |
नेहमी विचारले जाणारे प्रश्न
2026 मध्ये सांगली जिल्ह्याची लोकसंख्या किती आहे?
जनगणना 2011 मध्ये सांगली जिल्ह्याची लोकसंख्या किती होती?
सांगली जिल्ह्याचा साक्षरता दर आणि लिंग गुणोत्तर किती?
सांगली जिल्ह्यातील सर्वात मोठे नगर कोणते?
⤓ महाराष्ट्र जिल्ह्यांचा डेटा (CSV)
स्रोत आणि पद्धत
- भारताची जनगणना 2011, प्राथमिक जनगणना सार (ORGI)
- जनगणना 2011 तक्ता A-2: 1901 पासूनचा दशकीय बदल
- लोकसंख्या प्रक्षेपण तांत्रिक गटाचा अहवाल 2011–2036 (जुलै 2020)
- आमची अंदाज पद्धत M1 (सूत्रे व तपासण्या)
- जनगणना 2011 तक्ता C-14: पाच-वर्षीय वयोगटांतील लोकसंख्या
- जनगणना 2011 तक्ता C-16: मातृभाषेनुसार लोकसंख्या
- जनगणना 2011 घरयादी तक्ता HH-14: सुविधा व मालमत्ता
- जनगणना 2011 तक्ता C-01: धार्मिक समुदायानुसार लोकसंख्या
- स्थानिक शासन निर्देशिका (सध्याच्या जिल्हा सीमा)
डेटा अद्ययावत: · चूक कळवा