GlobeMetrics

“पुणे”, “Pune” किंवा “नाशिक” लिहून पाहा

महाराष्ट्रातील जिल्हा

बुलढाणा जिल्ह्याची लोकसंख्या 2026

लोकसंख्या · 1 मार्च 2026

≈ 29.56 लाख अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला 1 मार्च 2026 हे कसे तयार झाले →

29,56,000 2.96 दशलक्ष 1 मार्च 2026

1 मार्च 2026 रोजी बुलढाणा जिल्ह्याची लोकसंख्या सुमारे 29.56 लाख (29,56,000) असल्याचा अंदाज आहे. हा आमचा अंदाज आहे, जो महाराष्ट्राच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जोडलेला आहे; मागील जनगणनेत (2011) 25,86,258 लोक मोजले गेले.

अंदाज: पद्धत M1, महाराष्ट्राच्या RGI प्रक्षेपणाशी जोडलेला. जनगणना: महानिबंधक कार्यालय.

तुम्हाला कोणता आकडा हवा आहे?

जिल्ह्याच्या आकड्यात गावेही येतात. 2011 ची लोकसंख्या शहरे व गावांत अशी विभागली होती.

जिल्हा

बुलढाणा जिल्हा

जनगणना 2011
25,86,258
2026 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
≈ 29.56 लाख

शहरी लोकसंख्या

नगरे (शहरी)

जनगणना 2011
5,48,860

ग्रामीण

गावे (ग्रामीण)

जनगणना 2011
20,37,398

महत्त्वाचे आकडे

लोकसंख्या 2026
≈ 29.56 लाख 29,56,000 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
जनगणना 2011
25.86 लाख 25,86,258 जनगणना 2011 अंतिम गणना, भारताची जनगणना 2011 (महानिबंधक कार्यालय) हे कसे तयार झाले →
लोकसंख्येची घनता
268प्रति चौ. किमी 2011
लिंग गुणोत्तर
934 महाराष्ट्र: 929
बाल लिंग गुणोत्तर (0–6)
855 महाराष्ट्र: 894
साक्षरता दर
83.4% पुरुष 90.5% · स्त्री 75.8%
शहरी वाटा
21.2% महाराष्ट्र: 45.2%
वाढ 2001–11
+15.9% महाराष्ट्र: +16.0%
क्षेत्रफळ
9,661चौ. किमी जनगणना 2011
कुटुंबे
5.62 लाख 4.6 प्रति कुटुंब सदस्य
गावे
1,444 जनगणना 2011
नगरे
12 जनगणना 2011

क्रमवारीतील स्थान

काळानुसार लोकसंख्या

2011 च्या सीमांवरील जनगणना, नंतर 2036 पर्यंत आमचा अंदाज.

बुलढाणा: काळानुसार लोकसंख्या
  • जनगणना
  • अंदाज
31 ला. 2026
› आकडे तक्त्यात पाहा
वर्षलोकसंख्या
19518,70,168
196110,59,698
197112,62,978
198115,08,777
199118,86,299
200122,32,480
201125,86,258
2016 *27,28,000
2021 *28,53,000
2026 *29,56,000
2031 *30,42,000
2036 *31,06,000

* अंदाज

2011 मध्ये बुलढाणा ची लोकसंख्या कशी विभागली होती

जनगणना 2011 च्या वेळचे तालुके. “भाग” म्हणजे त्याचा काही भागच आता या जिल्ह्यात आहे.

2011 मध्ये बुलढाणा ची लोकसंख्या कशी विभागली होती
#
1 Khamgaon3,20,64412.4%93386.4%29.4%
2 Buldana2,86,99211.1%92782.5%28.1%
3 Chikhli2,85,32111.0%93483.9%20.3%
4 Mehkar2,68,31610.4%93282.1%16.9%
5 Malkapur1,78,5346.9%94186.6%37.9%
6 Sindkhed Raja1,76,3036.8%91679.8%9.3%
7 Nandura1,76,0186.8%94286.8%25.2%
8 Motala1,66,5986.4%93882.3%0.0%
9 Jalgaon (Jamod)1,56,6236.1%95881.2%18.1%
10 Shegaon1,56,1166.0%93588.2%38.2%
11 Lonar1,52,3515.9%92278.3%15.4%
12 Sangrampur1,37,0925.3%94881.1%0.0%
13 Deolgaon Raja1,25,3504.8%91781.8%24.6%

बुलढाणा मधील सर्वात मोठी नगरे (जनगणना 2011)

बुलढाणा मधील सर्वात मोठी नगरे (जनगणना 2011)
  1. Khamgaon 94,191
  2. Malkapur 67,740
  3. Buldana 67,431
  4. Shegaon 59,672
  5. Chikhli 57,889
  6. Mehkar 45,248
  7. Nandura 44,419
  8. Deulgaon Raja 30,827
  9. Jalgaon 28,276
  10. Lonar 23,416

बुलढाणा मधील लोक कोणते काम करत (जनगणना 2011)

शेतकरी

31.6%

शेतमजूर

49.5%

घरगुती उद्योग

1.1%

इतर काम

17.8%

सर्व कामगारांमधील (मुख्य व सीमांत) वाटा. कार्य सहभाग: 47.2%.

बुलढाणा ची वयोरचना

पाच-वर्षीय वयोगटांतील लोकसंख्या, जनगणना 2011. डावीकडे पुरुष, उजवीकडे स्त्रिया. जनगणना 2011 जनगणना 2011, प्रकाशित केल्याप्रमाणे. हे कसे तयार झाले →

बुलढाणा ची वयोरचना
पुरुषस्त्रिया
  1. 80+
  2. 75-79
  3. 70-74
  4. 65-69
  5. 60-64
  6. 55-59
  7. 50-54
  8. 45-49
  9. 40-44
  10. 35-39
  11. 30-34
  12. 25-29
  13. 20-24
  14. 15-19
  15. 10-14
  16. 5-9
  17. 0-4
› आकडे तक्त्यात पाहा
वयपुरुषस्त्रिया
0-41,27,2591,08,473
5-91,26,6261,09,896
10-141,41,7541,27,775
15-191,36,6801,19,682
20-241,33,9141,17,792
25-291,13,8301,03,776
30-3494,08190,911
35-3987,07885,082
40-4479,09474,599
45-4967,75563,240
50-5456,47652,581
55-5944,02043,309
60-6437,69046,237
65-6937,93245,146
70-7426,31829,736
75-7913,21214,518
80+11,74614,150
मुले (0–14)
28.7%
महाराष्ट्र 26.7%
कार्यक्षम वय (15–59)
60.6%
महाराष्ट्र 63.4%
ज्येष्ठ (60+)
10.7%
महाराष्ट्र 9.9%
मध्य वय
25.9वर्षे
महाराष्ट्र 27.1
अवलंबित्व गुणोत्तर
56.7
दर 100 (15–64) मागे मुले व 65+
महाराष्ट्र 50.1

बुलढाणा मध्ये बोलल्या जाणाऱ्या भाषा

मातृभाषेनुसार लोकांचा वाटा, जनगणनेप्रमाणे भाषांमध्ये गटबद्ध. एकूण 45 भाषा नोंदल्या. जनगणना 2011 जनगणना 2011, प्रकाशित केल्याप्रमाणे. हे कसे तयार झाले →

बुलढाणा मध्ये बोलल्या जाणाऱ्या भाषा
  1. मराठी 78.7%
  2. उर्दू 11.0%
  3. हिंदी 7.4%
  4. भिल्ली 0.9%
  5. तेलुगू 0.6%
  6. कोकणी 0.4%
  7. सिंधी 0.3%
  8. गुजराती 0.2%
  9. इतर सर्व भाषा 0.6%

सर्वात मोठ्या मातृभाषा

  1. मराठी78.7%
  2. उर्दू11.0%
  3. हिंदी4.4%
  4. बंजारी1.7%
  5. मारवाडी0.7%
  6. Gorboli/Goru/Gorwani0.4%
  7. Vadari0.4%
  8. भिल्ली0.2%

बुलढाणा मधील घरे व सुविधा

कुटुंबांचा वाटा, घरयादी जनगणना 2011. जनगणना 2011 जनगणना 2011, प्रकाशित केल्याप्रमाणे. हे कसे तयार झाले →

मूलभूत सुविधा

  • प्रकाशासाठी वीज 76.5%

    महाराष्ट्र 84.0%

  • नळाचे पाणी 54.2%

    महाराष्ट्र 68.1%

  • आवारात पाण्याचा स्रोत 44.8%

    महाराष्ट्र 59.6%

  • आवारात शौचालय 35.3%

    महाराष्ट्र 53.3%

  • उघड्यावर शौच (यात कमी असणे चांगले.) 62.1%

    महाराष्ट्र 33.7%

  • आवारात स्नानगृह 81.6%

    महाराष्ट्र 85.5%

  • बंदिस्त गटार 9.1%

    महाराष्ट्र 33.6%

  • LPG/PNG ने स्वयंपाक 18.8%

    महाराष्ट्र 43.6%

  • लाकूड, पिकांचे अवशेष किंवा शेणी (यात कमी असणे चांगले.) 79.8%

    महाराष्ट्र 48.0%

कुटुंबांकडे काय आहे

  • मोबाइल फोन 50.1%

    महाराष्ट्र 62.9%

  • दूरचित्रवाणी (टीव्ही) 40.7%

    महाराष्ट्र 57.0%

  • स्कूटर किंवा मोटारसायकल 15.3%

    महाराष्ट्र 25.0%

  • संगणक किंवा लॅपटॉप 4.5%

    महाराष्ट्र 13.4%

  • कार, जीप किंवा व्हॅन 1.8%

    महाराष्ट्र 6.0%

  • बँकिंग सेवा 61.3%

    महाराष्ट्र 69.0%

  • यापैकी कोणतीही मालमत्ता नाही (यात कमी असणे चांगले.) 33.6%

    महाराष्ट्र 18.8%

घर

  • स्वतःचे घर 89.8%

    महाराष्ट्र 81.0%

  • भाड्याचे घर 5.7%

    महाराष्ट्र 15.8%

  • पक्के घर 51.0%

    महाराष्ट्र 68.6%

  • चांगल्या स्थितीतील घर 49.5%

    महाराष्ट्र 64.2%

  • काँक्रीटचे छत 19.2%

    महाराष्ट्र 30.3%

  • सिमेंट किंवा टाइल्सची फरशी 36.2%

    महाराष्ट्र 53.5%

  • एक खोली किंवा कमी (यात कमी असणे चांगले.) 49.2%

    महाराष्ट्र 46.4%

महाराष्ट्र

आकडे काय सांगतात

  • 2011 मध्ये महाराष्ट्राची 2.3% लोकसंख्या बुलढाणा जिल्ह्यात होती; 36 जिल्ह्यांमध्ये याचा 19वा क्रमांक आहे.
  • साक्षरता दर 83.4% आहे, जो महाराष्ट्राच्या सरासरीपेक्षा (82.3%) 1.1 अंकांनी जास्त आहे.
  • 0–6 वयोगटातील बाल लिंग गुणोत्तर फक्त 855 होते; हे देशातील अधिक असमतोल आकड्यांपैकी आहे (राष्ट्रीय: 918).
  • 2011 मध्ये 21.2% लोक शहरांत राहत होते; म्हणजे हा जिल्हा संपूर्ण महाराष्ट्रापेक्षा (45.2%) अधिक ग्रामीण आहे.
  • आमचा 2026 चा अंदाज ≈29.56 लाख आहे, म्हणजे 2011 पासून सुमारे 14% वाढ; तो महाराष्ट्राच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला आहे.
  • याचे सर्वात मोठे नगर Khamgaon मध्ये 2011 मध्ये 94.2 हजार लोक होते, म्हणजे जिल्ह्याच्या 3.6%.

यांच्याशी तुलना करा

महाराष्ट्रातील सर्व जिल्हे →

जनगणना 2027 ची स्थिती

निकालांची प्रतीक्षा
  1. पहिला टप्पा: घरयादी

    पूर्ण (16 मे 2026 – 14 जून 2026)

  2. दुसरा टप्पा: लोकसंख्या गणना

    फेब्रुवारी 2027 (संदर्भ दिनांक 1 मार्च 2027)

  3. निकाल

    अद्याप जाहीर झालेले नाहीत. 2011 मध्ये पहिले आकडे गणना संपल्यानंतर सुमारे एका महिन्यात आले होते.

महानिबंधक बुलढाणा चे जनगणना 2027 चे आकडे जाहीर करतील, तेव्हा ते याच पानावर, याच पत्त्यावर दिसतील. जनगणना 2027 विषयी →

बुलढाणा मधील धर्मनिहाय लोकसंख्या (जनगणना 2011)

महानिबंधक कार्यालयाने प्रकाशित केलेले अधिकृत आकडे, भाष्याशिवाय. जनगणना 2011 जनगणना 2011, प्रकाशित केल्याप्रमाणे. हे कसे तयार झाले →

बुलढाणा मधील धर्मनिहाय लोकसंख्या (जनगणना 2011)
धर्मव्यक्तीवाटामहाराष्ट्र
हिंदू 18,45,424 71.4% 79.8%
मुस्लिम 3,54,236 13.7% 11.5%
ख्रिश्चन 3,531 0.1% 1.0%
शीख 1,668 0.1% 0.2%
बौद्ध 3,64,229 14.1% 5.8%
जैन 12,242 0.5% 1.2%
इतर धर्म व पंथ 522 0.0% 0.2%
धर्म नमूद नाही 4,406 0.2% 0.3%
एकूण25,86,258100%

नेहमी विचारले जाणारे प्रश्न

2026 मध्ये बुलढाणा जिल्ह्याची लोकसंख्या किती आहे?

1 मार्च 2026 साठी आमचा अंदाज ≈29,56,000 (29.56 लाख) आहे. हा अधिकृत आकडा नाही: यात बुलढाणा चा 2001–2011 चा कल महाराष्ट्राच्या अधिकृत प्रक्षेपणावर लागू केला आहे (पद्धत M1). जनगणना 2011 मध्ये 25,86,258 लोक मोजले गेले.

जनगणना 2011 मध्ये बुलढाणा जिल्ह्याची लोकसंख्या किती होती?

25,86,258: 13,37,560 पुरुष आणि 12,48,698 स्त्रिया. यापैकी 5,48,860 शहरांत आणि 20,37,398 गावांत राहत होते.

बुलढाणा जिल्ह्याचा साक्षरता दर आणि लिंग गुणोत्तर किती?

2011 मध्ये साक्षरता 83.4% होती (पुरुष 90.5%, स्त्रिया 75.8%). दर 1,000 पुरुषांमागे 934 स्त्रिया आणि 0–6 वयोगटात 855 मुली होत्या.

बुलढाणा जिल्ह्यातील सर्वात मोठे नगर कोणते?

Khamgaon; जनगणना 2011 मध्ये लोकसंख्या 94,191.

⤓ महाराष्ट्र जिल्ह्यांचा डेटा (CSV)