महाराष्ट्रातील जिल्हा
लातूर जिल्ह्याची लोकसंख्या 2026
लोकसंख्या · 1 मार्च 2026
≈ 28.45 लाख अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला 1 मार्च 2026 हे कसे तयार झाले →
28,45,000 2.85 दशलक्ष 1 मार्च 2026
1 मार्च 2026 रोजी लातूर जिल्ह्याची लोकसंख्या सुमारे 28.45 लाख (28,45,000) असल्याचा अंदाज आहे. हा आमचा अंदाज आहे, जो महाराष्ट्राच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जोडलेला आहे; मागील जनगणनेत (2011) 24,54,923 लोक मोजले गेले (जिल्ह्याच्या सध्याच्या सीमांनुसार).
अंदाज: पद्धत M1, महाराष्ट्राच्या RGI प्रक्षेपणाशी जोडलेला. जनगणना: महानिबंधक कार्यालय.
तुम्हाला कोणता आकडा हवा आहे?
जिल्हा, शहर आणि महानगर क्षेत्र हे तीन वेगवेगळे भाग आहेत. तुम्हाला हवा तो आकडा निवडा.
शहर
- जनगणना 2011
- 3,82,940
- 2026 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- ≈ 4.8 लाख
जिल्हा
लातूर जिल्हा
- जनगणना 2011
- 24,54,923
- 2026 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- ≈ 28.45 लाख
महत्त्वाचे आकडे
- लोकसंख्या 2026
- ≈ 28.45 लाख 28,45,000 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
- जनगणना 2011
- 24.55 लाख 24,54,923 पुनर्गणित जनगणनेचे आकडे आजच्या सीमांवर पुन्हा जोडलेले हे कसे तयार झाले →
- लोकसंख्येची घनता
- ≈ 343प्रति चौ. किमी 2011
- लिंग गुणोत्तर
- 928 महाराष्ट्र: 929
- बाल लिंग गुणोत्तर (0–6)
- 889 महाराष्ट्र: 894
- साक्षरता दर
- 77.3% पुरुष 84.4% · स्त्री 69.6%
- शहरी वाटा
- 25.5% महाराष्ट्र: 45.2%
- वाढ 2001–11
- +18.0% महाराष्ट्र: +16.0%
- क्षेत्रफळ
- ≈ 7,161चौ. किमी सुमारे, 2011 च्या तालुक्यांच्या क्षेत्रफळावरून
- कुटुंबे
- 4.82 लाख 5.1 प्रति कुटुंब सदस्य
- गावे
- 949 जनगणना 2011
- नगरे
- 7 जनगणना 2011
क्रमवारीतील स्थान
काळानुसार लोकसंख्या
जनगणनेचे आकडे आजच्या सीमांवर पुन्हा जोडले, नंतर 2036 पर्यंत आमचा अंदाज.
- पुनर्गणित
- अंदाज
› आकडे तक्त्यात पाहा
| वर्ष | लोकसंख्या |
|---|---|
| 1991 | 16,77,201 |
| 2001 | 20,80,937 |
| 2011 | 24,54,923 |
| 2016 * | 26,01,000 |
| 2021 * | 27,32,000 |
| 2026 * | 28,45,000 |
| 2031 * | 29,40,000 |
| 2036 * | 30,16,000 |
* अंदाज
2011 मध्ये लातूर ची लोकसंख्या कशी विभागली होती
जनगणना 2011 च्या वेळचे तालुके. “भाग” म्हणजे त्याचा काही भागच आता या जिल्ह्यात आहे.
| # | ||||||
|---|---|---|---|---|---|---|
| 1 | Latur | 6,83,666 | 27.8% | 922 | 80.1% | 58.1% |
| 2 | Nilanga | 3,25,255 | 13.2% | 937 | 74.9% | 11.1% |
| 3 | Udgir | 3,11,066 | 12.7% | 925 | 79.3% | 35.9% |
| 4 | Ausa | 3,09,571 | 12.6% | 926 | 75.4% | 11.7% |
| 5 | Ahmadpur | 2,36,168 | 9.6% | 924 | 76.2% | 18.6% |
| 6 | Chakur | 1,77,956 | 7.2% | 929 | 76.6% | 0.0% |
| 7 | Renapur | 1,42,187 | 5.8% | 921 | 75.2% | 0.0% |
| 8 | Deoni | 97,598 | 4.0% | 946 | 75.2% | 0.0% |
| 9 | Jalkot | 87,201 | 3.6% | 935 | 74.4% | 0.0% |
| 10 | Shirur-Anantpal | 83,528 | 3.4% | 947 | 75.8% | 0.0% |
| 11 | Lohara(भाग) | 727 | 0.0% | 888 | 72.1% | 0.0% |
लातूर मधील सर्वात मोठी नगरे (जनगणना 2011)
- Latur 3,82,940
- Udgir 1,03,550
- Ahmadpur 43,936
- Nilanga 36,172
- Ausa 36,118
- Arvi CT 14,015
- Nideban CT 8,249
लातूर मधील लोक कोणते काम करत (जनगणना 2011)
शेतकरी
31.7%
शेतमजूर
39.8%
घरगुती उद्योग
1.7%
इतर काम
26.8%
सर्व कामगारांमधील (मुख्य व सीमांत) वाटा. कार्य सहभाग: 42.7%.
लातूर ची वयोरचना
पाच-वर्षीय वयोगटांतील लोकसंख्या, जनगणना 2011. डावीकडे पुरुष, उजवीकडे स्त्रिया. जनगणना 2011, अंदाजे आजच्या सीमांनुसार जनगणना 2011; अंदाजे, कारण 2011 ची काही एकके जिल्ह्यांमध्ये विभागली गेली व लोकसंख्येच्या प्रमाणात वाटली. हे कसे तयार झाले →
- 80+
- 75-79
- 70-74
- 65-69
- 60-64
- 55-59
- 50-54
- 45-49
- 40-44
- 35-39
- 30-34
- 25-29
- 20-24
- 15-19
- 10-14
- 5-9
- 0-4
› आकडे तक्त्यात पाहा
| वय | पुरुष | स्त्रिया |
|---|---|---|
| 0-4 | 1,16,362 | 1,03,289 |
| 5-9 | 1,27,362 | 1,14,565 |
| 10-14 | 1,39,023 | 1,24,206 |
| 15-19 | 1,36,109 | 1,16,484 |
| 20-24 | 1,27,261 | 1,07,237 |
| 25-29 | 1,00,359 | 94,511 |
| 30-34 | 86,133 | 85,623 |
| 35-39 | 83,355 | 81,998 |
| 40-44 | 74,037 | 65,071 |
| 45-49 | 56,203 | 51,996 |
| 50-54 | 47,032 | 40,286 |
| 55-59 | 33,761 | 37,449 |
| 60-64 | 39,720 | 49,498 |
| 65-69 | 41,422 | 43,933 |
| 70-74 | 30,833 | 27,950 |
| 75-79 | 12,785 | 13,342 |
| 80+ | 16,235 | 19,135 |
- मुले (0–14)
- 29.6%
- महाराष्ट्र 26.7%
- कार्यक्षम वय (15–59)
- 58.3%
- महाराष्ट्र 63.4%
- ज्येष्ठ (60+)
- 12.1%
- महाराष्ट्र 9.9%
- मध्य वय
- 25.3वर्षे
- महाराष्ट्र 27.1
- अवलंबित्व गुणोत्तर
- 61.5
- दर 100 (15–64) मागे मुले व 65+
- महाराष्ट्र 50.1
लातूर मध्ये बोलल्या जाणाऱ्या भाषा
मातृभाषेनुसार लोकांचा वाटा, जनगणनेप्रमाणे भाषांमध्ये गटबद्ध. एकूण 41 भाषा नोंदल्या. जनगणना 2011, अंदाजे आजच्या सीमांनुसार जनगणना 2011; अंदाजे, कारण 2011 ची काही एकके जिल्ह्यांमध्ये विभागली गेली व लोकसंख्येच्या प्रमाणात वाटली. हे कसे तयार झाले →
- मराठी 81.8%
- हिंदी 10.4%
- उर्दू 6.4%
- तेलुगू 0.7%
- कन्नड 0.4%
- गुजराती 0.1%
- तमिळ 0.1%
- सिंधी 0.0%
- इतर सर्व भाषा 0.1%
सर्वात मोठ्या मातृभाषा
- मराठी81.7%
- हिंदी8.1%
- उर्दू6.4%
- लमाणी1.0%
- बंजारी0.8%
- तेलुगू0.5%
- कन्नड0.4%
- मारवाडी0.4%
लातूर मधील घरे व सुविधा
कुटुंबांचा वाटा, घरयादी जनगणना 2011. पुनर्गणित जनगणना 2011, गाव, नगर किंवा तालुक्यांच्या नोंदींवरून आजच्या सीमांनुसार जोडलेले. हे कसे तयार झाले →
मूलभूत सुविधा
- प्रकाशासाठी वीज 80.6%
महाराष्ट्र 84.0%
- नळाचे पाणी 58.5%
महाराष्ट्र 68.1%
- आवारात पाण्याचा स्रोत 49.0%
महाराष्ट्र 59.6%
- आवारात शौचालय 38.0%
महाराष्ट्र 53.3%
- उघड्यावर शौच (यात कमी असणे चांगले.) 61.0%
महाराष्ट्र 33.7%
- आवारात स्नानगृह 80.4%
महाराष्ट्र 85.5%
- बंदिस्त गटार 5.9%
महाराष्ट्र 33.6%
- LPG/PNG ने स्वयंपाक 20.6%
महाराष्ट्र 43.6%
- लाकूड, पिकांचे अवशेष किंवा शेणी (यात कमी असणे चांगले.) 75.3%
महाराष्ट्र 48.0%
कुटुंबांकडे काय आहे
- मोबाइल फोन 59.4%
महाराष्ट्र 62.9%
- दूरचित्रवाणी (टीव्ही) 40.4%
महाराष्ट्र 57.0%
- स्कूटर किंवा मोटारसायकल 17.2%
महाराष्ट्र 25.0%
- संगणक किंवा लॅपटॉप 6.3%
महाराष्ट्र 13.4%
- कार, जीप किंवा व्हॅन 2.8%
महाराष्ट्र 6.0%
- बँकिंग सेवा 64.5%
महाराष्ट्र 69.0%
- यापैकी कोणतीही मालमत्ता नाही (यात कमी असणे चांगले.) 26.6%
महाराष्ट्र 18.8%
घर
- स्वतःचे घर 88.6%
महाराष्ट्र 81.0%
- भाड्याचे घर 9.5%
महाराष्ट्र 15.8%
- पक्के घर 76.7%
महाराष्ट्र 68.6%
- चांगल्या स्थितीतील घर 57.4%
महाराष्ट्र 64.2%
- काँक्रीटचे छत 26.5%
महाराष्ट्र 30.3%
- सिमेंट किंवा टाइल्सची फरशी 20.6%
महाराष्ट्र 53.5%
- एक खोली किंवा कमी (यात कमी असणे चांगले.) 38.7%
महाराष्ट्र 46.4%
महाराष्ट्र
आकडे काय सांगतात
- 2011 मध्ये महाराष्ट्राची 2.2% लोकसंख्या लातूर जिल्ह्यात होती; 36 जिल्ह्यांमध्ये याचा 21वा क्रमांक आहे.
- साक्षरता दर 77.3% आहे, जो महाराष्ट्राच्या सरासरीपेक्षा (82.3%) 5.1 अंकांनी कमी आहे.
- 0–6 वयोगटातील बाल लिंग गुणोत्तर फक्त 889 होते; हे देशातील अधिक असमतोल आकड्यांपैकी आहे (राष्ट्रीय: 918).
- 2011 मध्ये 25.5% लोक शहरांत राहत होते; म्हणजे हा जिल्हा संपूर्ण महाराष्ट्रापेक्षा (45.2%) अधिक ग्रामीण आहे.
- आमचा 2026 चा अंदाज ≈28.45 लाख आहे, म्हणजे 2011 पासून सुमारे 16% वाढ; तो महाराष्ट्राच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला आहे.
- याचे सर्वात मोठे नगर Latur मध्ये 2011 मध्ये 3.83 लाख लोक होते, म्हणजे जिल्ह्याच्या 15.6%.
हा जिल्हा कसा तयार झाला
जनगणना 2011 मध्ये लातूर चा भूभाग या जिल्ह्यांचा भाग होता:
- Latur (2011) 100.0% या जिल्ह्याचा
100.0% 2011 च्या जिल्ह्याचा
यांच्याशी तुलना करा
महाराष्ट्रातील सर्व जिल्हे →जनगणना 2027 ची स्थिती
निकालांची प्रतीक्षा-
पहिला टप्पा: घरयादी
पूर्ण (16 मे 2026 – 14 जून 2026)
-
दुसरा टप्पा: लोकसंख्या गणना
फेब्रुवारी 2027 (संदर्भ दिनांक 1 मार्च 2027)
-
निकाल
अद्याप जाहीर झालेले नाहीत. 2011 मध्ये पहिले आकडे गणना संपल्यानंतर सुमारे एका महिन्यात आले होते.
महानिबंधक लातूर चे जनगणना 2027 चे आकडे जाहीर करतील, तेव्हा ते याच पानावर, याच पत्त्यावर दिसतील. जनगणना 2027 विषयी →
लातूर मधील धर्मनिहाय लोकसंख्या (जनगणना 2011)
महानिबंधक कार्यालयाने प्रकाशित केलेले अधिकृत आकडे, भाष्याशिवाय. पुनर्गणित आजच्या सीमांनुसार जनगणना 2011; अंदाजे, कारण 2011 ची काही एकके जिल्ह्यांमध्ये विभागली गेली व लोकसंख्येच्या प्रमाणात वाटली. हे कसे तयार झाले →
| धर्म | व्यक्ती | वाटा | महाराष्ट्र |
|---|---|---|---|
| हिंदू | ≈ 20,07,600 | 81.8% | 79.8% |
| मुस्लिम | ≈ 3,67,700 | 15.0% | 11.5% |
| ख्रिश्चन | ≈ 2,400 | 0.1% | 1.0% |
| शीख | ≈ 900 | 0.0% | 0.2% |
| बौद्ध | ≈ 66,500 | 2.7% | 5.8% |
| जैन | ≈ 6,400 | 0.3% | 1.2% |
| इतर धर्म व पंथ | ≈ 300 | 0.0% | 0.2% |
| धर्म नमूद नाही | ≈ 3,000 | 0.1% | 0.3% |
| एकूण | 24,54,923 | 100% |
नेहमी विचारले जाणारे प्रश्न
2026 मध्ये लातूर जिल्ह्याची लोकसंख्या किती आहे?
जनगणना 2011 मध्ये लातूर जिल्ह्याची लोकसंख्या किती होती?
लातूर जिल्ह्याचा साक्षरता दर आणि लिंग गुणोत्तर किती?
लातूर जिल्ह्यातील सर्वात मोठे नगर कोणते?
⤓ महाराष्ट्र जिल्ह्यांचा डेटा (CSV)
स्रोत आणि पद्धत
- भारताची जनगणना 2011, प्राथमिक जनगणना सार (ORGI)
- जनगणना 2011, गाव व नगरनिहाय लोकसंख्या (ORGI)
- 2011 चे आकडे आजच्या जिल्हा सीमांवर कसे जोडले
- लोकसंख्या प्रक्षेपण तांत्रिक गटाचा अहवाल 2011–2036 (जुलै 2020)
- आमची अंदाज पद्धत M1 (सूत्रे व तपासण्या)
- जनगणना 2011 तक्ता C-14: पाच-वर्षीय वयोगटांतील लोकसंख्या
- जनगणना 2011 तक्ता C-16: मातृभाषेनुसार लोकसंख्या
- जनगणना 2011 घरयादी तक्ता HH-14: सुविधा व मालमत्ता
- जनगणना 2011 तक्ता C-01: धार्मिक समुदायानुसार लोकसंख्या
- स्थानिक शासन निर्देशिका (सध्याच्या जिल्हा सीमा)
डेटा अद्ययावत: · चूक कळवा