GlobeMetrics

“पुणे”, “Pune” किंवा “नाशिक” लिहून पाहा

महाराष्ट्रातील जिल्हा

चंद्रपूर जिल्ह्याची लोकसंख्या 2026

लोकसंख्या · 1 मार्च 2026

≈ 23.65 लाख अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला 1 मार्च 2026 हे कसे तयार झाले →

23,65,000 2.37 दशलक्ष 1 मार्च 2026

1 मार्च 2026 रोजी चंद्रपूर जिल्ह्याची लोकसंख्या सुमारे 23.65 लाख (23,65,000) असल्याचा अंदाज आहे. हा आमचा अंदाज आहे, जो महाराष्ट्राच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जोडलेला आहे; मागील जनगणनेत (2011) 22,04,307 लोक मोजले गेले.

अंदाज: पद्धत M1, महाराष्ट्राच्या RGI प्रक्षेपणाशी जोडलेला. जनगणना: महानिबंधक कार्यालय.

तुम्हाला कोणता आकडा हवा आहे?

जिल्ह्याच्या आकड्यात गावेही येतात. 2011 ची लोकसंख्या शहरे व गावांत अशी विभागली होती.

जिल्हा

चंद्रपूर जिल्हा

जनगणना 2011
22,04,307
2026 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
≈ 23.65 लाख

शहरी लोकसंख्या

नगरे (शहरी)

जनगणना 2011
7,75,378

ग्रामीण

गावे (ग्रामीण)

जनगणना 2011
14,28,929

महत्त्वाचे आकडे

लोकसंख्या 2026
≈ 23.65 लाख 23,65,000 अंदाज आमचा अंदाज, पद्धत M1, राज्याच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला हे कसे तयार झाले →
जनगणना 2011
22.04 लाख 22,04,307 जनगणना 2011 अंतिम गणना, भारताची जनगणना 2011 (महानिबंधक कार्यालय) हे कसे तयार झाले →
लोकसंख्येची घनता
193प्रति चौ. किमी 2011
लिंग गुणोत्तर
961 महाराष्ट्र: 929
बाल लिंग गुणोत्तर (0–6)
953 महाराष्ट्र: 894
साक्षरता दर
80.0% पुरुष 86.8% · स्त्री 73.0%
शहरी वाटा
35.2% महाराष्ट्र: 45.2%
वाढ 2001–11
+6.4% महाराष्ट्र: +16.0%
क्षेत्रफळ
11,443चौ. किमी जनगणना 2011
कुटुंबे
5.37 लाख 4.1 प्रति कुटुंब सदस्य
गावे
1,792 जनगणना 2011
नगरे
23 जनगणना 2011

क्रमवारीतील स्थान

काळानुसार लोकसंख्या

2011 च्या सीमांवरील जनगणना, नंतर 2036 पर्यंत आमचा अंदाज.

चंद्रपूर: काळानुसार लोकसंख्या
  • जनगणना
  • अंदाज
24 ला. 2026
› आकडे तक्त्यात पाहा
वर्षलोकसंख्या
19517,28,013
19618,51,678
197111,17,908
198114,16,953
199117,71,994
200120,71,101
201122,04,307
2016 *22,76,000
2021 *23,30,000
2026 *23,65,000
2031 *23,82,000
2036 *23,81,000

* अंदाज

2011 मध्ये चंद्रपूर ची लोकसंख्या कशी विभागली होती

जनगणना 2011 च्या वेळचे तालुके. “भाग” म्हणजे त्याचा काही भागच आता या जिल्ह्यात आहे.

2011 मध्ये चंद्रपूर ची लोकसंख्या कशी विभागली होती
#
1 Chandrapur4,81,75821.9%94687.5%83.4%
2 Warora1,71,5407.8%96084.0%27.1%
3 Chimur1,69,5477.7%97477.4%0.0%
4 Brahmapuri1,66,1657.5%98678.2%21.7%
5 Bhadravati1,58,7517.2%93384.2%46.9%
6 Rajura1,38,4086.3%94678.9%28.1%
7 Ballarpur1,34,5406.1%93784.4%76.3%
8 Nagbhir1,33,0206.0%98976.5%0.0%
9 Korpana1,25,3175.7%93881.1%32.7%
10 Mul1,14,6115.2%99871.8%22.2%
11 Sindewahi1,10,4405.0%98076.8%0.0%
12 Sawali1,07,9374.9%98870.1%0.0%
13 Gondpipri79,6723.6%97672.0%10.6%
14 Jiwati61,8202.8%96465.4%0.0%
15 Pombhurna50,7812.3%98070.5%0.0%

चंद्रपूर मधील सर्वात मोठी नगरे (जनगणना 2011)

चंद्रपूर मधील सर्वात मोठी नगरे (जनगणना 2011)
  1. Chandrapur 3,20,379
  2. Ballarpur 89,452
  3. Bhadravati 60,565
  4. Warora 46,532
  5. Brahmapuri 36,025
  6. Ghugus CT 32,654
  7. Rajura 29,668
  8. Chandur CT 26,755
  9. Mul 25,449
  10. Durgapur CT 17,693

चंद्रपूर मधील लोक कोणते काम करत (जनगणना 2011)

शेतकरी

20.9%

शेतमजूर

44.8%

घरगुती उद्योग

2.0%

इतर काम

32.3%

सर्व कामगारांमधील (मुख्य व सीमांत) वाटा. कार्य सहभाग: 48.0%.

चंद्रपूर ची वयोरचना

पाच-वर्षीय वयोगटांतील लोकसंख्या, जनगणना 2011. डावीकडे पुरुष, उजवीकडे स्त्रिया. जनगणना 2011 जनगणना 2011, प्रकाशित केल्याप्रमाणे. हे कसे तयार झाले →

चंद्रपूर ची वयोरचना
पुरुषस्त्रिया
  1. 80+
  2. 75-79
  3. 70-74
  4. 65-69
  5. 60-64
  6. 55-59
  7. 50-54
  8. 45-49
  9. 40-44
  10. 35-39
  11. 30-34
  12. 25-29
  13. 20-24
  14. 15-19
  15. 10-14
  16. 5-9
  17. 0-4
› आकडे तक्त्यात पाहा
वयपुरुषस्त्रिया
0-483,65979,767
5-988,14383,218
10-141,05,84998,463
15-191,10,0911,03,952
20-241,10,7981,06,526
25-2998,50694,830
30-3489,68984,654
35-3985,58684,016
40-4478,92575,245
45-4968,63363,142
50-5456,24350,036
55-5942,53238,400
60-6433,74238,213
65-6928,47633,653
70-7420,77022,747
75-799,4259,958
80+9,20110,323
मुले (0–14)
24.5%
महाराष्ट्र 26.7%
कार्यक्षम वय (15–59)
65.6%
महाराष्ट्र 63.4%
ज्येष्ठ (60+)
9.9%
महाराष्ट्र 9.9%
मध्य वय
28.3वर्षे
महाराष्ट्र 27.1
अवलंबित्व गुणोत्तर
45.2
दर 100 (15–64) मागे मुले व 65+
महाराष्ट्र 50.1

चंद्रपूर मध्ये बोलल्या जाणाऱ्या भाषा

मातृभाषेनुसार लोकांचा वाटा, जनगणनेप्रमाणे भाषांमध्ये गटबद्ध. एकूण 41 भाषा नोंदल्या. जनगणना 2011 जनगणना 2011, प्रकाशित केल्याप्रमाणे. हे कसे तयार झाले →

चंद्रपूर मध्ये बोलल्या जाणाऱ्या भाषा
  1. मराठी 83.6%
  2. हिंदी 8.7%
  3. तेलुगू 2.6%
  4. गोंडी 1.6%
  5. उर्दू 1.0%
  6. बंगाली 0.8%
  7. Kolami 0.3%
  8. गुजराती 0.2%
  9. इतर सर्व भाषा 1.3%

सर्वात मोठ्या मातृभाषा

  1. मराठी83.6%
  2. हिंदी7.0%
  3. तेलुगू2.6%
  4. गोंडी1.6%
  5. उर्दू1.0%
  6. बंगाली0.8%
  7. बंजारी0.7%
  8. छत्तीसगढी0.5%

चंद्रपूर मधील घरे व सुविधा

कुटुंबांचा वाटा, घरयादी जनगणना 2011. जनगणना 2011 जनगणना 2011, प्रकाशित केल्याप्रमाणे. हे कसे तयार झाले →

मूलभूत सुविधा

  • प्रकाशासाठी वीज 79.1%

    महाराष्ट्र 84.0%

  • नळाचे पाणी 40.6%

    महाराष्ट्र 68.1%

  • आवारात पाण्याचा स्रोत 41.0%

    महाराष्ट्र 59.6%

  • आवारात शौचालय 43.3%

    महाराष्ट्र 53.3%

  • उघड्यावर शौच (यात कमी असणे चांगले.) 54.4%

    महाराष्ट्र 33.7%

  • आवारात स्नानगृह 77.3%

    महाराष्ट्र 85.5%

  • बंदिस्त गटार 14.8%

    महाराष्ट्र 33.6%

  • LPG/PNG ने स्वयंपाक 32.6%

    महाराष्ट्र 43.6%

  • लाकूड, पिकांचे अवशेष किंवा शेणी (यात कमी असणे चांगले.) 62.6%

    महाराष्ट्र 48.0%

कुटुंबांकडे काय आहे

  • मोबाइल फोन 44.1%

    महाराष्ट्र 62.9%

  • दूरचित्रवाणी (टीव्ही) 43.4%

    महाराष्ट्र 57.0%

  • स्कूटर किंवा मोटारसायकल 21.3%

    महाराष्ट्र 25.0%

  • संगणक किंवा लॅपटॉप 6.0%

    महाराष्ट्र 13.4%

  • कार, जीप किंवा व्हॅन 2.4%

    महाराष्ट्र 6.0%

  • बँकिंग सेवा 67.8%

    महाराष्ट्र 69.0%

  • यापैकी कोणतीही मालमत्ता नाही (यात कमी असणे चांगले.) 27.6%

    महाराष्ट्र 18.8%

घर

  • स्वतःचे घर 83.1%

    महाराष्ट्र 81.0%

  • भाड्याचे घर 12.8%

    महाराष्ट्र 15.8%

  • पक्के घर 53.0%

    महाराष्ट्र 68.6%

  • चांगल्या स्थितीतील घर 55.5%

    महाराष्ट्र 64.2%

  • काँक्रीटचे छत 26.7%

    महाराष्ट्र 30.3%

  • सिमेंट किंवा टाइल्सची फरशी 49.5%

    महाराष्ट्र 53.5%

  • एक खोली किंवा कमी (यात कमी असणे चांगले.) 32.6%

    महाराष्ट्र 46.4%

महाराष्ट्र

आकडे काय सांगतात

  • 2011 मध्ये महाराष्ट्राची 2.0% लोकसंख्या चंद्रपूर जिल्ह्यात होती; 36 जिल्ह्यांमध्ये याचा 22वा क्रमांक आहे.
  • साक्षरता दर 80.0% आहे, जो महाराष्ट्राच्या सरासरीपेक्षा (82.3%) 2.3 अंकांनी कमी आहे.
  • येथे दर 1,000 पुरुषांमागे 961 स्त्रिया आहेत; हे राज्याच्या 929 पेक्षा जास्त आहे.
  • 2011 मध्ये 35.2% लोक शहरांत राहत होते; म्हणजे हा जिल्हा संपूर्ण महाराष्ट्रापेक्षा (45.2%) अधिक ग्रामीण आहे.
  • 2001–11 मध्ये लोकसंख्या 6.4% वाढली; ही महाराष्ट्राच्या 16.0% वाढीपेक्षा कमी आहे.
  • आमचा 2026 चा अंदाज ≈23.65 लाख आहे, म्हणजे 2011 पासून सुमारे 7% वाढ; तो महाराष्ट्राच्या अधिकृत प्रक्षेपणाशी जुळवलेला आहे.
  • याचे सर्वात मोठे नगर Chandrapur मध्ये 2011 मध्ये 3.2 लाख लोक होते, म्हणजे जिल्ह्याच्या 14.5%.

यांच्याशी तुलना करा

महाराष्ट्रातील सर्व जिल्हे →

जनगणना 2027 ची स्थिती

निकालांची प्रतीक्षा
  1. पहिला टप्पा: घरयादी

    पूर्ण (16 मे 2026 – 14 जून 2026)

  2. दुसरा टप्पा: लोकसंख्या गणना

    फेब्रुवारी 2027 (संदर्भ दिनांक 1 मार्च 2027)

  3. निकाल

    अद्याप जाहीर झालेले नाहीत. 2011 मध्ये पहिले आकडे गणना संपल्यानंतर सुमारे एका महिन्यात आले होते.

महानिबंधक चंद्रपूर चे जनगणना 2027 चे आकडे जाहीर करतील, तेव्हा ते याच पानावर, याच पत्त्यावर दिसतील. जनगणना 2027 विषयी →

चंद्रपूर मधील धर्मनिहाय लोकसंख्या (जनगणना 2011)

महानिबंधक कार्यालयाने प्रकाशित केलेले अधिकृत आकडे, भाष्याशिवाय. जनगणना 2011 जनगणना 2011, प्रकाशित केल्याप्रमाणे. हे कसे तयार झाले →

चंद्रपूर मधील धर्मनिहाय लोकसंख्या (जनगणना 2011)
धर्मव्यक्तीवाटामहाराष्ट्र
हिंदू 17,80,085 80.8% 79.8%
मुस्लिम 92,297 4.2% 11.5%
ख्रिश्चन 10,701 0.5% 1.0%
शीख 5,251 0.2% 0.2%
बौद्ध 2,86,734 13.0% 5.8%
जैन 3,861 0.2% 1.2%
इतर धर्म व पंथ 23,188 1.1% 0.2%
धर्म नमूद नाही 2,190 0.1% 0.3%
एकूण22,04,307100%

नेहमी विचारले जाणारे प्रश्न

2026 मध्ये चंद्रपूर जिल्ह्याची लोकसंख्या किती आहे?

1 मार्च 2026 साठी आमचा अंदाज ≈23,65,000 (23.65 लाख) आहे. हा अधिकृत आकडा नाही: यात चंद्रपूर चा 2001–2011 चा कल महाराष्ट्राच्या अधिकृत प्रक्षेपणावर लागू केला आहे (पद्धत M1). जनगणना 2011 मध्ये 22,04,307 लोक मोजले गेले.

जनगणना 2011 मध्ये चंद्रपूर जिल्ह्याची लोकसंख्या किती होती?

22,04,307: 11,23,834 पुरुष आणि 10,80,473 स्त्रिया. यापैकी 7,75,378 शहरांत आणि 14,28,929 गावांत राहत होते.

चंद्रपूर जिल्ह्याचा साक्षरता दर आणि लिंग गुणोत्तर किती?

2011 मध्ये साक्षरता 80.0% होती (पुरुष 86.8%, स्त्रिया 73.0%). दर 1,000 पुरुषांमागे 961 स्त्रिया आणि 0–6 वयोगटात 953 मुली होत्या.

चंद्रपूर जिल्ह्यातील सर्वात मोठे नगर कोणते?

Chandrapur; जनगणना 2011 मध्ये लोकसंख्या 3,20,379.

⤓ महाराष्ट्र जिल्ह्यांचा डेटा (CSV)